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Mafundi wakifanya kazi ya kuunganisha bomba kuu ku-
peleka maji katika manispaa ya Tabora. Mradi unatoa 
maji katika ziwa Viktoria. 
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Endapo ulizoea kutumia Mdund-
iko ukiwa Iguguno au Mgungia, 
basi jambo hilo hivi sasa ni his-
toria. Wakazi wa Iguguno katika 

Halmashauri ya Mkalama, na Mgungia 
katika Halmashauri ya Iramba mkoani 
Singida hivi sasa wametoka katika safa-
ri ya kutegemea matumizi ya Mdundiko 
QD� VDVD� ZDQDSDWD� KXGXPD� \D� PDMLVD �̄
na salama na yenye kutosheleza kupitia 
pampu zinazotumia nishati ya umeme. 

“Mdundiko” ni jina maarufu lililo-
pachikwa kwa pampu za kuvuta maji 
kwa kusukumwa na mikono miwili, hata 
hivyo uwekezaji uliofanywa na Serika-
li umeleta mabadiliko makubwa kwa 
huduma ya maji kuwa bora zaidi kwa 
mamia ya wakazi hawa mkoani Singida. 
Hivi sasa wananchi katika maeneo haya 
hawatumii muda mrefu kupata huduma 
\D�PDML��+L\R�QGLR�KDOL�KDOLVL�XQDSRˉND�QD�
kujionea huduma hiyo muhimu baada ya 
wananchi kuanza kutumia miradi ya maji 
ya Iguguno na Mgungia. 

Ni saa saba mchana, joto lipo juu 
kadhalika nalo jua ni kali  nao upepo un-
avuma kiasi. Ni moja kati ya vitongoji vya 
eneo la Iguguno mkoani Singida, eneo 
limezungukwa na vilima vyenye mawe 
na mashamba. Kwa macho inaonekana 
jua limewaka hasa, hata majani yames-
inyaa lakini mifugo michache inaoneka-
na ikiranda randa huku na kule katika 
mashamba ambayo ndio kwanza wakuli-
ma wamemaliza kuvuna mazao hivyo 
hakuna uharibifu. Sehemu ya wakazi wa 
eneo hili wanajishughulisha na kilimo 
pamoja na ufugaji.

Hali ya hewa na mazingira sio kizuizi 
kwa kazi nyingine kuendelea kwani 
Serikali kupitia Mfuko wa Maji wa Taifa 
imefanikisha miradi ya maji ya Iguguno 
na Mgungia. Kama inavyoeleweka, maji 
ni maisha na maji ndio kila kitu. Mradi wa 
maji wa  Iguguno una  jumla ya vituo 36 
vya kuchotea maji kwa wakazi wa eneo 
hilo pamoja na birika la maji ya mifugo. 
Mradi wa maji wa Mgungia una vituo vya 
kuchotea maji 18 na maeneo mawili, ma-

birika, kwa ajili ya maji ya mifugo. 
Easter Kitamawe akizungumzia mra-

di wa maji wa Iguguno anasema kuwa 
moja ya faida waliyopata katika mradi 
huo wa maji ni kuacha kutumia visima 
binafsi ambavyo vilikua vina usumbufu, 
pia kutokua na uhakika wa kupata maji. 
Anasema kuwa huduma ya maji kwa 
wenye visima ilikua ya bahati nasibu to-
fauti na hali ilivyo hivi sasa ambapo maji 
yapo ya kutosha.

Maria Kitawa, anayeishi Iguguno 
anasema miradi ya maji  imeleta mwam-
ko tofauti kutokana na hali ilivyokuwa 
awali ambapo wananchi walipoteza 
muda mwingi kutafuta maji. Anasema 
hivi sasa watu wanahitaji kuunganishiwa 
maji katika makazi yao. 

Kitawa anasema kuwa jamii imeo-
na umuhimu na manufaa ya maji kuwa 
karibu zaidi kwa kurahisisha mambo 
mengi na kuokoa muda uliokua ukitumi-
ka kutafuta huduma hiyo katika maeneo 
ambayo hayakuwa salama na kutiliwa 
shaka ubora wake. “Maji yalichukuliwa 
katika makorongo bila kujali wanyama 
wamekunywa au yamechafuliwa” Kitawa 
anasema.

Miradi ya maji iliyofanikishwa na 
serikali imepunguza gharama zilizokuwa 
zikitumika kununua maji au bei za juu 
zilizokua zikiwekwa na wafanyabiashara 
wa maji. Kurwa Shamkulusi ni mmoja 
kati ya wafanyabiashara ya maji ambaye 
anaona mambo yamebadilika kufuatia 
ujio wa miradi ya maji, amekua akifanya 
kazi hiyo toka mwaka 2001akiwa Igugu-
no.

“Kabla ya mradi niliweza kujiingiz-
ia kipato cha shilingi  elfu 12 hadi elfu 
15 kwa siku kwa kuuza madumu ya lita 
20 yapatayo 100 kwa siku” Shamkulusi 
anasema na kuongeza hivi sasa mambo 
yamebadilika na kiwango anachopata 
hakizidi shilingi  elfu tano, hali hiyo in-
DPIDQ\D�NXˉNLULD� MDPER�MLQJLQH�]DLGL� OD�
kuingiza kipato kwa sababu huduma 
ya maji sasa imekua karibu na makazi 
ya waliokua wateja wake, hivyo hawa-

hitaji huduma yake kama mwanzo.
3DWLHQFH� &KDOH�� $ˉVD� 0WHQGDML� ZD�

Kijiji cha Iguguno anasema kuwa kwa 
muda aliofanya kazi baada ya mradi wa 
maji hakuna matatizo yanayotokana na 
magonjwa ya mlipuko kwa kusababish-
wa na maji. Anasema mradi wa maji ni 
mafanikio makubwa, na lengo sasa ni 
NXXˉNLVKD�NDWLND�PDHQHR�PHQJLQH�DP-
bapo nao wanauhitaji wa huduma ya 
maji kuwa karibu zaidi.

Mhandisi Omari Matembo anasema 
kuwa mradi wa Iguguno hivi sasa una 
miaka mitano na umekua wa kisasa 
zaidi. Anasema zamani zilitumika pam-
pu zilizotumia nguvu ya mikono hali 
ambayo ni tofauti na hivi sasa ambapo 
nishati ya umeme inatumika.

Matembo anasema mkakati uliopo 
KLYL�VDVD�QL�NXWDˉWL�Y\DQ]R�Y\D�PDML�YLQJL�
zaidi na kuongeza ubora wa huduma ya 
maji kwa wananchi.

Bi. Maria Kitundu, mkazi na mwenye-
ji wa Iguguno anasema kabla ya mradi 
kipindi cha kiangazi ndicho kilikua na 
changamoto zaidi. Maji katika mabonde 
yalikua yanakauka, hivyo kuchimba ili 
kuyapata, pamoja na hayo hayakua sala-
ma sana. Anaongeza kuwa magonjwa 
nayo yaliwaandama kila uchao kutokana 
na maji kutokua bora.

Anasema uwepo wa huduma ya maji 
kumemwezesha kufuga kuku kiasi, pia 
kupunguza gharama aliyokua akiitumia 
kutafuta maji. “Hivi sasa natumia shilin-
gi elfu tano kwa mwezi mzima katika 
maji” Bi. Kitundu anasema na kusisitiza 
imekua ahueni kubwa kwani kiasi hicho 
hicho kilikua hakitoshi kwa siku nne 
kwa matumizi ya maji nyumbani kabla 
ya mradi wa maji. Bi. Kitundu anasema 
kuwa gharama za matumizi ya familia 
yake katika maji zimepungua na fedha 
anaweza kuitumia katika kazi nyingine 
za maendeleo, ikiwamo kuanzisha bi-
ashara ndogo ndogo za mboga.

Hamisi Juma ambaye ni mwenyeki-
ti wa Jumuiya ya Watumia Maji iitwayo 
WASOWA ya mradi wa maji wa Mgungia 
katika Wilaya ya Iramba, kata ya Kase-
lya  anasema mabadiliko yaliyoletwa 
na mradi  huo ni kubwa. Moja ya faida 
anasema ni mifugo kuwa bora zaidi iki-
wamo ng’ombe kutoa maziwa mengi 
zaidi ya ilivyokua awali. 

Mwenyekiti huyo anasema mifugo 
haipelekwi mbali ili kunywa maji kwa 
sababu huduma hiyo imeletwa katika 
makazi yao. WASOWA inasimama kwa 
maana ya Asante, WA ikiwakilisha Wabe-
ja-kwa Wasukuma, SO ikimaanisha Son-
geta - kwa Kinyiramba na Wa ikimaani-
sha Wajifya kwa Kinyaturu. Imekua hivyo 
kwa sababu ni eneo lenye mchangan-
yiko wa makabila na mahitaji ya maji 
kwa kazi tofauti tofauti za maendeleo. 
Nia hasa ni kusema asante kwa kazi ili-
\RIDQ\LND�\D�NXˉNLVKD�PDML�NZD�ZDQDQ-
chi hao, ambao wameyatumia kuongeza 
thamani ya shughuli zao za kila siku.

Kwa Olian Stephen, ambaye ni 
Mtendaji wa Kijiji cha Mgungia 
anasema kuwa mradi huo wa maji 
ni mkombozi kwao na watahakikisha 

unakua endelevu. Anasema maji ni ya 
uhakika na wanavyo vifaa wanavyowe-
za kuvitumia katika kutatua matatizo 
madogo madogo mara yanapojitokeza 
katika mradi. Ufundi huo umewezeshwa 
na watalaam wa maji wa halmashauri ya 
Mkalama. Endapo tatizo kubwa linatokea 
watalaam wa maji wenyewe wanahusi-
ka moja kwa moja kwa kupewa taarifa, 
anasema Stephen.

Bi. Zaituni Jumanne ambaye ni mka-
zi wa kijiji cha Mgungia, kwake ni siku 
nyingine ya kujitafutia riziki na kusuku-
ma gurudumu la maendeleo mbele. Bi. 
Jumanne ametoka sokoni kujitafutia ma-
hitaji ya nyumbani, hali ambayo kwa mi-
aka iliyopita anasema ingekuwa tofauti, 
angekua hatoki sokoni bali angekua na 
ndoo ya maji kichwani au katika baiskeli 
ili kukidhi mahitaji ya familia yake.

Hivi sasa Bi. Jumanne anapata maji 
katika mradi wa maji wa Mgungia na 
haitaji kwenda umbali mrefu kubeba 
maji tena. Mradi wa maji umemwezesha 
kuongeza idadi ya mifugo ambayo pia 
inamwingizia kipato. Hivi sasa anamiliki 
ng’ombe watano. Anasema  kuwa kabla 
ya mradi ingekua ngumu kuwa na kiasi 
hicho cha mifugo nyumbani, kwani maji 
ya kuhudumia familia bado ilimchukua 
muda mrefu kuyatafuta, kwa wakati huo 
pipa la maji la ndoo 12 lilinuliwa kwa 
shilingi 3,000 lakini sasa hali imebadi-
lika kwani inatumika shilingi 600 kwa 
kiasi hicho hicho.  

Serikali inaendelea kuwekeza katika 
miradi ya maji kwa kutumia gharama 
kubwa, na miradi hii ni ya wananchi. 
+DGL� LˉNDSR�PZDND������ OHQJR�QL�NX-
ˉNLVKD�KXGXPD�\D�PDML�NZD�DVLOPLD����
maeneo ya vijijini. Miradi hii ni fursa kwa 
wananchi kuitumia kuongeza thamani 
ya bidhaa wanazozalisha, na kuwajibika 
kwa kutunza vyanzo vya maji ili viwe en-
delevu. Idadi ya watu inaongezeka lakini 
rasilimali maji haiongezeki. Pamoja na 
hilo, kila mwananchi anatakiwa kulinda 
na kutunza miradi ya maji kila wakati. 

6KHULD�\D�+XGXPD�]D�0DML�QD�8VD �̄
wa Mazingira Namba 5 ya mwaka 2019, 
iliyoanza kutumika mwezi Julai 2019 
imeweka bayana adhabu mbalimbali 
kwa yeyote atakayeharibu au kuchezea 
PLXQGRPELQX�PELQX�\D�PDMLVDˉ�QD�PD-
jitaka. Moja ya adhabu ni kulipa faini ya 
shilingi laki tano hadi milioni tano au 
kifungo cha kuanzia miezi 12 hadi miaka 
mitano.

 Maji ni rasilimali muhimu kwa mai-
sha ya viumbe hai, mimea, na mazingira. 
Maji ni bidhaa muhimu kwa maendeleo 
ya nchi kwani ndio yanayotumika katika 
uzalishaji wa nishati inayotumika ku-
endesha viwanda vikubwa na vidogo, pia 
utalii na kilimo. Hivyo, ni nyenzo ya ku-
tokomeza umasikini na kukuza uchumi 
kwa mwananchi mmoja mmoja na tai-
ID�NZD�XMXPOD��7DˉWL�]LQDRQ\HVKD�NXZD�
hadi mwishoni mwa miaka ya 60 kiwan-
go cha maji kwa kila mtu hapa nchini 
kilikua wastani wa mita za ujazo zaidi ya 
elfu 10, lakini hadi mwaka 2018 kiwan-
JR�KLFKR�NLOLVKXND�KDGL�NXˉNLD��PLWD�]D�
ujazo 2,332.

Iguguno na Mgungia: Matumizi 
ya Mdundiko sasa historia

O2

Mkazi wa mkoani Singida akionyesha faida ya mradi wa maji kwa kuanzisha 
kilimo cha mboga mboga kwa matumizi ya familia yake. Hayo yamekua rahisi 
baada ya uwekezaji wa serikali katika miradi ya maji. 
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Mkataba wa kuanza utekelezaji wa 
mradi wa maji wa Mugango – Ki-
abakari – Butiama  umesainiwa 
Agosti 15, 2019 katika viwanja vya 

shule ya msingi Nyamisisye (Kiabakari) na 
kushuhudiwa na viongozi pamoja na baadhi 
ya wakazi wa mkoa wa Mara.

Mkataba huo umesainiwa baina ya seri-
kali na kampuni za Metito (Overseas) kuto-
ka Misri na kampuni ya Jandu Plambers ya 
nchini.

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Prof. Kitila 
0NXPER�DNLRQJHD�NDWLND�KDˊD�KL\R�DPHVH-
ma serikali imeamua kutumia ziwa Viktoria 
kama chanzo cha maji kwa miradi ya maji 
itakayotekelezwa maeneo ya kanda ya ziwa. 
Aidha, amesisitiza utaalam utazingatiwa ili 
kuepuka matatizo kwa watumiaji wengine 
wanaotegemea ziwa hilo.

3URI�� .LWLOD� DPHVHPD� KDGL� LWDNDSRˉND�
mwanzoni mwa mwaka kesho 2020 seri-
kali itakua imetumia kiasi cha shilingi tri-
lioni 1.3 kwa uwekezaji wa miradi ya maji 
ya kuhudumia wananchi katika maeneo 
mbalimbali ya kanda ya ziwa.

Ameongeza kuwa miradi hiyo inayote-
kelezwa ni ya wananchi hivyo kila mmoja 
kwa nafasi yake afuatilie maendeleo yake, na 
endapo kuna tatizo taarifa itolewa bila kusita 
ili hatua zichukuliwe mara moja.

Prof. Kitila ameongeza kuwa uwekezaji 
wa serikali katika miradi ya maji umeongeza 
KDOL� \D� XSDWLNDQDML�PDML� QFKLQL� KDGL� NXˉNLD�
asilimia 71, ambapo takwimu zinaonyesha 
toka awamu ya tano iingie madarakani kwa 
vijijini hali ya upatikanaji maji imepanda ku-
toka asilimia 46 mwaka 2015 hadi asilimia 
64 mwaka 2019, na mijini kwa kipindi hicho 
imetoka asilimia 74 hadi asilimia 84.

Mradi wa maji wa Mugango – Kiabakari 
– Butiama  unatarajiwa kukamilika ndani ya 
miezi 24 kuanzia tarehe ya kusainiwa mka-
taba na utaongeza hali ya upatikanaji maji 
katika maeneo husika kutoka asilimia 67 ya 
VDVD�KDGL�NXˉNLD�DVLOLPLD������0UDGL�KXX�XQ-
atekelezwa kwa kushirikiana na wadau wa 
maendeleo ambao ni Benki ya Kiarabu ya 
Maendeleo ya Afrika (BADEA), na  Mfuko wa 
Maendeleo wa Saudia (SFD).

MRADI WA MAJI WA MUGANGO 

– KIABAKARI- BUTIAMA: 

O3

0NXX�ZD�0NRD�ZD�0DUD�0KH��$GDP�0DOLPD�DNLRQJHD�QD�ZDQDQFKL�ZDNDWL�ZD�KDˊD�\D�XWLDML�
saini wa mradi wa maji wa Mugango – Kiabakari – Butiama

atibu Mkuu Wizara ya Maji Prof. Kitila Mkumbo 
(kulia) akisaini mkataba wa mradi wa Mugango – 
Kiabakari - Butiama, pamoja na mwakilisho kutoka 
kampuni ya Metito.

Ndugu wasomaji,

Karibuni katika Jarida Tando 
linalohusu masuala ya sekta 
ya maji.

Lengo ni kuhakikisha 
matukio na maendelea 
mbalimbali yanayofanyika 
katika sekta ya maji 
\DQDDQGLNZD�QD�NXZDˉNLD�
wadau wengi.  
+LY\R��HQGDSR�NXQD�XWDˉWL�

uliofanyika kuhusu sekta ya 
maji,  mradi uliotekelezwa  
au maboresho ya mradi ili 
wananchi wapate huduma 
bora tupe taarifa, usisite 
kuwasiliana nasi. 

Jarida linatoka mara moja 
katika miezi mitatu.

Mawasiliano:  
gcu.staff@maji.go.tz

www.maji.go.tz

Kukamilika ndani ya miezi 24

Katibu Mkuu Wizara ya Maji Prof. Kitila Mkumbo 
(kulia) akikabidhi mkataba wa kuanza ujenzi wa 
mradi wa maji wa Mugango – Kiabakari – Butiama 
NZD�PZDNLOLVKL�ZD�NDPSXQL�\D�0HWLWR�NDWLND�KDˊD�
iliyofanyika hivi karibuni mkoani Mara.

Mawasiliano yetu

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MAJI
DIRA:

na ya kutosha kwa wananchi wote.

DHAMIRA:
Kuhakikisha rasilimali za maji zinasimamiwa, zinaendelezwa 
na zinatumika kwa njia endelevu na shirikishi ili kukidhi 
mahitaji mbalimbali kwa kuweka mfumo madhubuti wa 
kitaasisi wa kusimamia rasilimali za maji; na kuboresha 

MAADILI YETU:
Ushirikiano      Uadilifu      Uwajibikaji      Ubora       Ubunifu

MAJUKUMU YA WIZARA  

Kutayarisha na kusimamia utekelezaji wa Sera, Mikakati 
na Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji;
Kutayarisha na kusimamia Sheria, Kanuni na Taratibu 
zinazosimamia Sekta ya Maji;
Kutafuta vyanzo mbalimbali vya fedha kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya maji; Sekta ya Maji;
Kutoa miongozo ya usimamizi, uendelezaji na matumizi 
endelevu ya rasilimali za maji;

mazingira vijijini na mijini;
Kutoa mafunzo kwa wataalam wa Sekta ya Maji katika 
ngazi na kada mbalimbali za utekelezaji;

kutoa huduma ya maji; 
Kuratibu majukumu na kutekeleza ushauri wa Bodi ya 
Taifa ya Maji.
Kuhakiki ubora na usalama wa maji katika vyanzo vya maji 
kwa lengo la kulinda afya za wananchi na mazingira;

kutosha katika maeneo yao na;
Kuhakikisha rasilimali za maji zilizopo zinalindwa, 
zinahifadhiwa na kuendelezwa katika namna ambayo 
zitakuwa endelevu;
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1DLEX�.DWLEX�0NXX�:L]DUD�\D�0DML�(QJ��(PPDQXHO�1�0��.DOREHOR��PZHQ\H�NRˉD��DNLNDJXD�PUDGL�ZD�PDML�ZD�1JXUXND��ZLOD\D�\D�8YLQ]D�
mkoani Kigoma.  Eng. Kalobelo katika ukaguzi huo amemtaka mkandarasi kukamilisha ujenzi wa kazi zilizobaki ndani ya mwezi Septemba 
2019 ili wananchi wanapate huduma ya maji kila wakati.
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.DWLEX�0NXX�:L]DUD�\D�0DML�3URI��.LWLOD�0NXPER�DNLRQJHD�QD�0DDˉVD�+DEDUL�QD�0DZDVLOLDQR�NXWRND�WDDVLVL�]LOL]R�FKLQL�\D�:L]DUD�\D�0DML�
, katika kikao kazi kilichofanyika Chuo Kikuu cha Kilimo (SUA) mkoani Morogoro. Prof. Mkumbo katika kikao hicho aliwataka washiriki 
kuwashirikisha wananchi kwa taarifa mbalimbali kuhusu maendeleo ya sekta ya maji nchini.

Prof. Mkumbo katika picha ya pamoja na washiriki.
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Na Mohamed Saif - Mwanza

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Em-
manuel N.M Kalobelo amesema ameridhishwa 
na kasi ya ujenzi wa mradi wa maji wa Lamadi 
NDWLND�:LOD\D�\D�%XVHJDb0NRDQL�6LPL\X�DPEDR�

XWHNHOH]DML�ZDNH�XPHˉNLD�DVLOLPLD����
Mhandisi Kalobelo aliyasema hayo hivi karibuni 

wakati wa ziara yake kwenye mradi na washirika wa 
maendeleo wanaowezesha utekelezaji wa miradi ya 
maji kupitia Programu ya Uboreshaji wa Huduma ya 
0DMLVDˉ� QD� 8VDˉ� ZD� 0D]LQJLUD� LMXOLNDQD\R� NDPD� /9�
WATSAN ambao ni Benki ya Uwekezaji ya Ulaya (EIB) na 
Shirika la Maendeleo la Ufaransa (AFD).

$OLVHPD�DPHIDULMLND�NXVKXKXGLD�KDWXD�LOL\RˉNLZD�\D�
ujenzi wa mradi na aliongeza kuwa hadi robo ya kwanza 
ya mwaka 2019/2020 ikiisha kazi ya ujenzi ya mradi ita-
kua imekamilika.  Kazi iliyosalia hadi wakati wa ukahguzi 
ilikua ufungaji wa pampu. 

Akizungumzia hali ya mji wa Lamadi kabla ya ujenzi 
wa mradi, Naibu Katibu Mkuu alisema mji huo kwa muda 
mrefu ulikuwa na ukame na kwamba mradi wa maji ni 
mkombozi kwa wananchi wa maeneo hayo na unadhi-
hirisha matumizi sahihi ya Ziwa Viktoria.

Aliwataka wananchi wanaozunguka Ziwa Viktoria 
kuhakikisha wanatunza mazingira hasa ikizingatiwa 
kwamba manufaa wanayoyapata ni makubwa kwao na 
kwa vizazi vijavyo. “Tuepuke uchafuzi wa ziwa, tuendelee 
kutunza mazingira yetu kwani maji haya tunayatumia 
kwa shughuli mbalimbali,” alisema.

Kwa upande wake Mratibu mradi kutoka EIB, Raoul 
Pedrazzani alisema miradi inayotekelezwa chini ya Pro-
gramu ya LV WATSAN imeonyesha mafanikio makubwa 
QD�DOLLSRQJH]D�0DPODND�\D�0DMLVDˉ�QD�8VDˉ�ZD�0D]LQ-
gira Mwanza (MWAUWASA) ambayo inajukumu la ku-
simamia miradi hiyo kwa niaba ya Wizara ya Maji kwa 
usimamizi mahiri wa utekelezaji wake.

b
Pedrazzani alisema EIB inayo nia ya dhati ya 

kupanua ushirikiano na serikali ya Tanzania katika siku 
zijazo kwani imeridhishwa na namna ambavyo Serikali 
inatekeleza miradi maeneo mbalimbali kote nchini.

1D\H� $ˉVD� 0LUDGL� NXWRND� $)'�� 0KDQGLVL� &OHPHQW�
Kivegalo (sasa Mkurugenzi Mkuu wa RUWASA) akizung-
umza kwa niaba ya ujumbe alioambatana nao, alisema 
wameridhishwa na hatua ya utekelezaji wa mradi na 
kwamba AFD itaongeza udhamini kadri itakavyohitajika 
kufanya hivyo.

“Tunafurahi kwamba ipo miradi mingine inaendelea 
kutekelezwa kupitia MWAUWASA, tunatarajia kuongeza 
udhamini wa miradi kwa lengo la kuiongezea Mamlaka 
uwezo wa kuzalisha maji na upanuzi wa mtandao wa 
XVDˉUDVKDML� PDML� NZHQGD� PDHQHR� PHQJLQH� DPED\R�
hayana maji,” alisema Kivegalo.

Aliongeza kuwa AFD inajihusisha zaidi na masuala 
ya maji na alibainisha kwamba ipo miradi mingine am-

ED\R�LQDWHJHPHD�NXIDGKLOLZDbNDWLND�0LNRD�\Db6KLQ\DQJD�QD�
Dar es Salaam.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Busega, Tano 
Mwera, alisema mradi unatarajiwa kuleta mabadiliko 
makubwa kwenye wilaya na hususan katika mji wa Lamadi.

Alitoa wito kwa wawekezaji kujitokeza kwa wingi ku-
wekeza kwenye wilaya hiyo kwani tayari maji ya uhakika 
yamepatikana na kwamba miundombinu mingine pia ipo 
ikiwemo umeme wa uhakika na barabara.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa MWAUWASA, Mhandisi 
Anthony Sanga kuhusu mradi wa Lamadi alisema unafadhi-
liwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
asilimia mia moja kupitia mkopo wa masharti nafuu kutoka 
EIB na AFD kwa gharama ya Shilingi Bilioni 12.83.

Mhandisi Sanga alisema mradi utazalisha lita Milioni 
3.3 za maji kwa siku ambayo ni mara mbili ya mahitaji ya 

sasa ya wananchi wa Lamadi na maeneo jirani hasa ikiz-
ingatiwa kwamba mradi umebuniwa kuhudumia wananchi 
zaidi ya 60,000.

b
Aliongeza kuwa hatua ya kwanza ya maunganisho 

kwa wananchi; mradi utaunganisha kaya zipatazo 5000 
na aliwataka wananchi kuchangamkia mradi ili kujiletea 
maendeleo.

Mradi wa maji wa Lamadi unatekelezwa na Mkandarasi 
ambaye ni kampuni ya CCECC kutoka China na ni sehemu 
\D�3URJUDPX�\D�8ERUHVKDML�ZD�+XGXPD�\D�0DMLVDˉ�QD�8VD �̄
wa Mazingira wa Ziwa Victoria (LV WATSAN) unaotekelez-
wa vilevile katika Jiji la Mwanza, Miji ya Musoma, Bukoba, 
Miji midogo ya Magu na Misungwi kwa gharama ya shilingi 
Bilioni 276.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Emmanuel N.M Kalobelo (wa pili kutoka kushoto) 
DNLNDJXD�PUDGL�ZD�PDML�ZD�/DPDGL��$QD\HDIXDWD�QL�0NXUXJHQ]L�0WHQGDML�ZD�0DPODND�\D�0DMLVD �̄
QD�8VD �̄ZD�0D]LQJLUD�0ZDQ]D��0:$8:$6$��0KDQGLVL�$QWKRQ\�6DQJD��

Miundombinu ya mradi wa Lamadi ikiwa katika hatua za mwisho kabisa za ujenzi kabla wananchi hawajaanza 
NXSDWD�KXGXPD�\D�PDMLVD �̄QD�VDODPD�
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Mradi wa majitaka Mwanza 
unavyovutia wageni Duniani
Na Mohamed Saif -Mwanza

Serikali imeweka kipaumbele kuhakikisha huduma 
NZD�ZDQDQFKL�\D�PDMLVDˉ�QD�VDODPD�NDWLND�-LML�OD�
Mwanza inakuwa ya uhakika.
.XIDQLNLVKD�KLOR��0DPODND�\D�0DMLVDˉ�QD�8VDˉ�ZD�

Mazingira Jijini Mwanza (MWAUWASA), inaendelea na 
MXKXGL�NDWLND�NXKDNLNLVKD�ZDQDQFKL�ZDQDSDWD�PDMLVD �̄�
salama na yenye kutosheleza.

Juhudi mbalimbali zinaendelea kuchukuliwa na 
0:$8:$6$�NXKDNLNLVKD�ZDQDQFKL�ZRWH�ZDQDˉNLZD�QD�
huduma hiyo kama ambavyo serikali ya awamu ya tano 
ilivyopanga.

3DPRMD�QD�XMHQ]L�ZD�PLXQGRPELQX�\D�PDMLVDˉ�QD�
salama, MWAUWASA inatekeleza ujenzi wa mradi wa 
mfumo rahisi wa uondoshaji majitaka kwenye maeneo 
ya milimani unaofahamika kitaalamu kama ‘Simpli-
ˉHG�6HZHUDJH�6\VWHPȠ��0LRQJR]L�PZD�ZDND]L�ZD�MLML�OD�
Mwanza makazi yao yapo katika maeneo ya milima.

Wadau wa sekta ya maji, kutoka mataifa mbalimbali 
ZDPHVKDˉND�KDSD�QFKLQL�NXMLRQHD�QD�NXMLIXQ]D�NXKXVX�
mradi huo wa majitaka milimani. Miongoni mwao wali-
toka katika Asasi za Kiraia (AZAKI) kutoka nchi za Brazili, 
Afrika ya Kusini, Kenya na Uganda.

Nchi hizo zimevutiwa na ubunifu uliotumika katika 
ujenzi wa mradi huo wa uondoshaji majitaka kwenye 
maeneo ya milimani. Katika mahojiano maalumu na Jari-
da hili, Mkurugenzi wa Shirika lisilo la kiserikali linaloji-
shughulisha na masuala ya kijamii nchini (CCI), Dk. Tim 
Ndezi, anazungumza mambo mbalimbali kuhusu ugeni 
huo.

Dk. Ndezi ndie alikuwa mwenyeji wa ugeni huo kwa 
hapa nchini, anasema mradi huo umeendelea kuwa 
kivutio kikubwa kwa mataifa mbalimbali duniani.

Anasema taasisi zinazojishugulisha na masuala ya 
XVDˉ� ZD�PD]LQJLUD� NXWRND� QFKL� PEDOLPEDOL� EDDGD� \D�
kupata sifa za mradi huo zimevutiwa na kufanya ziara 
ili kujifunza zaidi ubunifu uliotumika katika utekelezaji 
wake ili pia kuutumia katika nchi wanazotoka.

“Wageni hawa wamekuja kujifunza namna ambavyo 

mradi huu umejengwa ili nao wakaandae mradi wa 
namna hii kwenye nchi zao,” Dk.Ndezi anasema.

Mradi huo umeendelea kutembelewa na wageni ku-
toka mataifa mbalimbali kwa lengo la kujifunza namna 
ulivyotekelezwa na namna ambavyo unaendeshwa.

Kwa mujibu wa Dk. Ndezi, ugeni huo ulilenga kuzu-
ngumza na wanufaika wa mradi huo ili kufahamu wajibu 
wao na namna ambavyo waliupokea na njia wanazo-
tumia kuutunza.

Wageni wa mwanzo kutembelea mradi walitoka 
nchini Kenya ambao lengo rasmi lilikuwa kujifunza nam-
na bora ya kutekeleza mradi wa majitaka hususan kwa 
maeneo yasiyo rasmi.

Ugeni huo wa awali kutoka nchini Kenya ulieleza 
namna ulivyovutiwa na ubunifu mkubwa uliotumika 
katika ujenzi wa mradi wa majitaka kwenye maeneo ya 
milimani.

Wageni hao kutoka Kenya waliahidi kurejea tena 
nchini na wataalamu wa mamlaka zinazohusika ili ku-
jenga miradi ya namna hiyo nchini kwao.

UGANDA WAZUNGUMZA
Mmoja ya wageni kutoka Uganda, Mundamba Omar, 

anasema nchi hiyo inayo changamoto ya wananchi wake 
hususan wa kipato cha chini kukosa mfumo bora na ras-
mi wa uondoaji wa majitaka.

Anasema ziara hiyo waliyoifanya Jijini Mwanza ime-
wapatia uzoefu na ujuzi wa namna ya kujenga na kusi-
mamia mradi mzuri wa majitaka.

“Tunaipongeza MWAUWASA, kazi iliyofanyika hapa 
ni ya kipekee, hatuna budi nasi kuiga,”  Omar anasema. 
Mradi huu wa majitaka milimani ni miongoni mwa mi-
radi miwili bora zaidi kutekelezwa Barani Afrika, chini ya 
ufadhili wa African Infrastructure Trust Fund (EU-AITF).

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mtendaji wa MWAU-
WASA, Mhandisi Anthony Sanga, ujenzi wa mradi huu 
ulianza mwaka 2016 na umenufaisha kaya zipatazo 415. 
Mhandisi Sanga anasema mradi ulijengwa kwa majarib-
io katika maeneo matatu ambayo ni Kilimahewa, Maba-
tini na Igogo.

Katika maeneo hayo, Mhandisi Sanga anasema mwi-
tikio ulikua mzuri na alitolea mfano kwa Kilimahewa 
ambapo MWAUWASA ilipanga kuunganisha kaya 68.

Hata hivyo, kutokana na mwitikio kuwa mkubwa, 
kaya 117 ziliunganishwa na kwa upande wa Mabatini 
mpango ulikua ni kuunganisha kaya 88, ambapo zaidi ya 
ND\D�����]LOLXQJDQLVKZD�QD�NXˉNLD�MXPOD�\D�ND\D�����
kwenye maeneo yote matatu.

Mhandisi Sanga anabainisha kuwa awamu ya pili ya 
ujenzi wa mradi huo, itahusisha maeneo mengi zidi am-
bayo ni Kabuhoro, Ibungilo, Kawekamo na Isamilo.

“Maeneo ambayo tulianza nayo kwenye awamu ya 
kwanza nayo hatujamaliza, kwa hiyo haya ni maeneo 
mapya, lakini pia tutarudi kwenye hayo maeneo ya awali 
tukaunganishe kaya zilizosalia,” Mhandisi Sanga anafa-
fanua. Akielezea sababu za mradi huo kuitwa mfumo ra-
hisi, Mhandisi Sanga anasema mradi ulipunguza baadhi 
ya vigezo kwenye miongozo ya usanifu miradi kutoka 
Wizara ya Maji.

“Ukivifuata vigezo vyote kama vilivyo kwenye mion-
gozo inakua ngumu kutekeleza mradi kwenye maeneo 
ya namna hiyo,” Mhandisi Sanga anafafanua.

Anaongeza changamoto iliyopo kwenye Jiji la Mwan-
za ni kwamba zaidi ya asilimia 70 ya maeneo hususan 
ya milimani hayajapimwa, hivyo kusababisha ujenzi wa 
miradi kuwa mgumu.

Anabainisha kwa Tanzania, Jiji la Mwanza ni la kwan-
za kutekeleza miradi ya namna hiyo na kwa Dunia, mira-
di ya namna hiyo inapatikana nchini Brazili.

Mhandisi Sanga anasema lengo mahsusi la mra-
di huo ni kuondosha majitaka kwa njia rahisi kutoka 
kwenye maeneo ya milimani ili kuwaepusha wakazi na 
maradhi yanayoweza kutokea kutokana na mfumo usio 
rasmi wa uondoshaji wake na kusisitiza kuwa lazima ku-
hakikisha majitaka yanatolewa na yanatibiwa kwa kuwa 
yanaweza kuwa hatari kwasababu mara nyingine hua ni 
chanzo kikuu cha maradhi. Anasema awali uondoshaji 
wa majitaka kwenye maeneo ya milimani Jijini Mwanza 
ulionekana kuwa mgumu na kutowezekana.

“Ni lazima tuwe na majawabu kwenye maeneo 
ambayo hapo zamani ilionekana hayawezekani kabisa,” 
Mhandisi Sanga anasisitiza.

Diwani wa Kata ya Mbugani, Athumani Jama, anase-
ma kabla ya mradi huo hali ilikuwa ni chafu hasa ikizin-
JDWLZD�KDOL�KDOLVL�\D�NLMLRJUDˉD�\D�PDHQHR�\D�PLOLPDQL��
Anaongeza kuwa vyoo vya mashimo vilitumika na vi-
likua vifupi, na wakati wa mvua hali ilikua mbaya, maji 
yalikuwa yanatiririka ovyo na magonjwa ya mlipuko ya-
OLNXZD�\D�NXˉNLD�WX�

O7
8JHQL�NXWRND�%UD]LOL��$IULND�.XVLQL��.HQ\D�QD�8JDQGD�XNLZD�NDWLND�PRMD�\D�HQHR�OHQ\H�PUDGL�ZD�PDMLWDND�PLOLPDQL��VLPSOLˉHG�VHZHUDJH��
Jijini Mwanza. 
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Serikali inatekeleza mi-
UDGL�\D�PDMLVDˉ�QD�XVDˉ�
wa mazingira mkoani 
Songwe ili kuboresha 

na kuimarisha hali ya upa-
tikanaji maji kwa wananchi 
katika mkoa huo. Miradi hiyo 
inatekelezwa katika miji ya 
Vwawa na Mlowo.

Miradi hii itaongeza hali ya 
upatikanaji maji kwenye miji 
ya Vwawa na Mlowo kuto-
ka asilimia 35 ya sasa hadi 
NXˉNLD�DVLOLPLD�����

 zinaonyesha kuwa kwa 
mwaka 2019/20, miji ya 
Vwawa na Mlowo inakadiri-
wa kuwa na jumla ya wakazi 
117,198 na wastani wa 
mahitaji ya maji ni lita milioni 
9.558 kwa siku. 

Miradi hii itanufaisha 
wananchi kwa kutatua  
changamoto za utoaji 
huduma ya maji kwenye 
miji ya Vwawa na Mlowo. 

Changamoto hizo ni pamoja 
na; maji yanayozalishwa 
kutotosheleza ambapo maji 
yanayozalishwa kwa sasa 
\DQDˉND�DVLOLPLD������\D�
mahitaji, na kuondosha 
mgao wa maji. Hata hivyo,  
elimu inatolewa ili kumaliza 
changamoto kwa shughuli za 
kibinadamu kufanyika katika 
vyanzo vya maji.

Vyanzo vya maji vina-
vyotumika ni vijito vya 
Mgombezi, Nalabana Haloli, 
Mto Mantengu, Mto Mlowo, 
Chechemi ya Lutumbi, 
Chemchemi ya Mbozi club na 
kisima kirefu cha Ichenjezya.

0DPODND�\D�0DML�VDˉ�QD�
8VDˉ�ZD�0D]LQJLUD�9ZDZD�
– Mlowo ilianzishwa mwaka 
�����QD��LQDWRD�KXGXPD�\D�
maji kwenye miji ya Mlowo 

na Vwawa ambayo ni 
makao makuu ya Mkoa wa 
Songwe.O8

       HUDUMA YA MAJI 
SONGWE YAIMARISHWA 

Banio jipya la maji la Vwawa

0WDPER�PS\D�ZD�NXVDˉVKD�PDML�ZD�9ZDZD
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Waziri wa Maji, Mhe. Prof. Makame Mbarawa (Mb) –mwenye miwani, akiwa katika picha ya pamoja na wakazi wa kijiji cha Kazing-
umu, mkoani Manyara akiwa ziara ya kikazi kukagua miradi ya maji.

.DWLEX�0NXX��:L]DUD�\D�0DML�3URI��.LWLOD�0NXPER�DNLRQJHD�ZDNDWL�ZD�KDˊD�
ya kuweka saini mkataba wa kazi ya ujenzi wa mradi wa maji wa Mugango - 
Kiabakari - Butiama

Naibu Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa Aweso (Mb) akiwa katika kisima cha maji cha Mbuguni kitakachotumika kama moja ya chanzo cha Mradi wa Maji 
ZD�NXERUHVKD�KXGXPD�\D�PDMLVDˉ�QD�XVDˉ�ZD�PD]LQJLUD�NZD�-LML�OD�$UXVKD�QD�EDDGKL�\D�PDHQHR�\D�$UXPHUX�

Naibu Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa Aweso (Mb) akizungumza na wakazi wa 
Kijiji cha King’ori, wilayani Arumeru, Mkoani wa Arusha kuhusu huduma za 
maji na hatua zinazochukuliwa kuhakikisha wananchi wanapata huduma 
bora ya maji. 
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MDPODND� \D� 0DMLVDˉ� QD�
8VDˉ� ZD� 0D]LQJLUD� 0X-
soma (MUWASA) imeanza 
ujenzi wa Tangi la maji 

la Bharima ikiwa ni kutekeleza agizo 
la Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufu-
li alilolitoa tarehe 05 Septemba 2018 
wakati akizindua mradi mkubwa wa 
PDMLVDˉ� ZD� %XNDQJD� NDWLND� 0DQLVSDD�
ya Musoma.

Mradi huu utahusisha usimikaji 
wa pampu ya kusukuma maji pamoja 
na mtandao wake. Mradi huu utajeng-
wa kwa awamu mbili ambapo awamu 
ya kwanza utahusisha ujenzi wa tangi 
la Bharima lenye ukubwa wa mita za 
ujazo 3,000 ; pampu ya kusukuma maji, 
bomba la kupeleka maji kwenye tangi 
la urefu wa kilomita 1.7 (pumping main 
450mm pipe), bomba la usambazaji 
(450 mm size gravity pipe main) kilomi-
ta  6.8  na mabomba madogo madogo 
ya usambazaji maji katika Manispaa ya 
Musoma yenye urefu wa kilomita  44.3. 

Mradi huu kwa awamu ya kwanza 
unatekelezwa kwa miezi 18 na mkan-
darasi kampuni ya Jandu Plumbers Ltd. 
Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za 
ndani kiasi cha shilingi bilioni 9.4.

Pamoja na hilo, Mamlaka pia ime-
anza utekelezaji wa ujenzi wa mfumo 
wa kutibu majitaka na unatekelezwa 
na mkandarasi kampuni ya  JR Interna-
tional kwa thamani ya shilingi Bilioni 
26 na utakamilika katika kipindi cha 
miezi 18 kuanzia mwezi Oktoba, 2018. 
Mradi huu unatekelezwa na serikali ya 
Tanzania kwa ushirikiano na washirika 
wa maendeleo ambao ni Serikali ya 
Ufaransa kupitia Shirika la Maendeleo 
la Ufaransa (AfD) na Banki ya Uwekezaji 
ya Ulaya (EIB) kwa mkopo nafuu.

Mradi huu miongoni mwa mengine, 
utahusu mabwawa makubwa ya kutibu 
majitaka, ulazaji wa mabomba kwa ki-

lomita 50, ujenzi wa vituo vinne (4) vya 
kusukuma majitaka, uunganishaji wa 
wateja wapatao 1,200 katika mfumo wa 
PDMLWDND�QD�XMHQ]L�ZD�MHQJR�OD�RˉVL�\D�
mamlaka. Aidha, kutakua na ujenzi ka-
tika baadhi ya maeneo ya huduma kwa 
jamii kama shule.

MUWASA tayari ina magari mawili 
kwa ajili ya huduma ya majitaka na ma-
MLVDˉ��*DUL�PRMD�OLWDWXPLND�NZD�XRQGRDML�
wa majitaka kwa wakazi wa Manispaa 
ya Musoma kwa gharama nafuu na 
pia gari lingine litatumika  kupeleka 
KXGXPD�\D�PDMLVDˉ�NDWLND�PDHQHR�\D�
SHPEH]RQL� \DVL\RˉNLZD� QD� PWDQGDR�
wa maji.

Mkakati wa kuimarisha huduma 
kwa wateja unaendelea ambapo mam-
laka ipo katika mpango wa kununua 
Dira za maji 6,300 za kawaida na 
nyingine 160 za malipo kabla. Wate-
ja wote wasio na Dira na wenye Dira 
Mbovu watafungiwa Dira hizo. Kazi hii 
itafanyika Septemba 2019.

Katika kurahisha malipo kuto-
ka kwa wateja, mabadiliko makubwa 

yamefanyika ambapo hivi sasa mamla-
ka imejiunga na mfumo wa kieltroniki 
ZD�NXNXVDQ\D�PDSDWD��*H3*��QD�ZDWHMD�
wanaweza kulipa Ankara zao kupitia 
mitandao yote ya simu, Benki zote na 
mawakala wa benki.

MUWASA inazalisha maji yanayo-
tumiwa na wateja katika kituo kipya 
cha kutibu maji (Conventional Water 
Treatment Plant) kilichopo Bukanga 
ambacho kilizinduliwa rasmi tarehe 5 
Septemba, 2018 na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. John 
Pombe Magufuli. Kituo hiki kinazalisha 
maji kwa wastani wa mita za ujazo 
36,000 kwa siku ambapo kwa sasa 
tunazalisha mita za ujazo kati ya 18,000 
na 21,000 kuendana na mahitaji ya maji 
kwa siku. 

Aidha, kipo kituo kingine kidogo 
cha uzalishaji maji cha Bweri ambacho 
maji yake hutoa huduma kwa baadhi ya 
wakazi wa maeneo ya Bweri. Hata hivyo, 
kituo hiki kitafungwa na baada ya muda 
mfupi wateja wote watapata huduma 
ya maji kutoka kwenye chanzo kipya 
cha Bukanga. 

Wateja wa MUWASA hivi sasa 
wameanzishiwa eneo maalum, kiten-
go cha huduma kwa wateja ambacho 
kitawahudumia wateja kwa kupokea 
kero mbalimbali na changamoto wa-
nazokumbana nazo katika huduma na 
kupokea taarifa za hitilafu kuhusu miun-
dombinu ya maji. Namba itakayotumika 
katika kitengo hiki ni 0800110108, na 
itapatikana bila malipo. Huduma bora 
kwa wateja inafanyika sanjari na kazi ya 
kuongeza mtandao wa maji imefanyika 
kwa urefu wa kilomita 21 kupitia maku-
sanyo ya mamlaka. Aidha, nguvu kazi ya 
wananchi imetumika katika kufanikisha 
kazi hii. 

Huduma ya maji itaboreshwa zaidi 
kwa utekelezaji wa miradi ifuatayo kati-
ka Manispaa ya Musoma.

Eneo la Bweri linalopata maji yasi-
yotibiwa kwa hatua zote, kazi ya uun-
ganishaji wa bomba la mm 200 kwa 
urefu wa kilomita 1.2  kutoka njia panda 
Songe mpaka Bweri. Kazi hii itafanyika 

mwishoni mwa Septemba 2019. Kazi 
hii itafanyika sambamba na ulazaji wa 
bomba la mm 200 kwa urefu wa kilomi-
ta 2.5  kutoka eneo la Sanane Sandeep 
hadi Rwamlimi.

Katika mpango wa muda wa kati 
Mamlaka imejipanga kuboresha upa-
tikanaji wa maji katika eneo lake kwa 
asilimia mia katika ya Manispaa ya 
Musoma na vilevile maeneo yaliyo nje 
ya Manispaa ya Musoma, yaani katika 
wilaya ya Butiama pamoja na Musoma 
Vijijini.

Aidha, mamlaka inajipanga kulaza 
mabomba ya mtaa yenye jumla ya km 
52.6 katika maeneo ya Kwangwa, Son-
gambele na Rwamlimi, Nyabisare, Bweri 
ya Bukoba na maeneo yaliyo juu na Ny-
abange eneo lililopo Wilaya ya Butiama. 
Kazi hii itahusisha usimikaji wa pumpu 
ndogo Kigera na Ujenzi wa tenki dogo 
Kwangwa.

Mipango hii ya mamlaka itakami-
lika mwishoni mwa mwaka 2020 kwa 
NXˉNLD� OHQJR� OD� �NXRQJH]D�XSDWLNDQDML�
ZD�KXGXPD�\D�PDML�NXˉNLD�DVLOLPLD����
katika miji mikuu ya mikoa. Hivi sasa 
asilimia ya upatikanaji maji katika mji 
wa Musoma ni asilimia 82 na mpango 
QL� NXˉND�DVLOLPLD������3DPRMD�QD�KLOR��
mamlaka inaendelea kusimamia miradi 
ya maji iliyopo katika miji midogo ya 
Bunda, Sirari, Rorya, Mugumu, Tarime na 
Shirati.

0DPODND�\D�0DML�6Dˉ�QD�8VDˉ�ZD�
Mazingira Musoma (MUWASA) ilian-
zishwa kwa Sheria ya Maji Na.  8 ya 
Mwaka 1998, na kufanyiwa marekebi-
sho kwa Sheria Na. 5 ya Huduma za Maji 
QD�8VDˉ�ZD�0D]LQJLUD�\D�0ZDND������

MUWASA inatoa huduma ya maji 
katika eneo la Manispaa ya Musoma 
lenye ukubwa wa kilomita za mraba 
63 na wakazi wapatao 171,009 (sense 
ya makazi na watu ya mwaka 2012). 
Aidha, inatoa huduma katika eneo la Ny-
abange, Halmashauri ya Wilaya ya Bu-
tiama. Hadi mwezi Julai 2019 MUWASA 
ilikua na jumla ya wateja wateja 15213.

MAMLAKA YA MAJI MUSOMA:
<DMLSDQJD�NXˉNLVKD�KXGXPD�\D�PDML�NZD�DVLOLPLD����

# Yaanza kutekeleza agizo la JPM

10
Naibu Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb)  akizindua 
0DJDUL�\DWDND\RWRD�KXGXPD�\D��0DMLWDND�QD�0DML�6Dˉ�
ZDNDWL�ZD�]LDUD�\D�NLND]L�NDWLND�0DPODND�\D�0DML�6Dˉ�QD�
8VDˉ�ZD�0D]LQJLUD��0XVRPD��08:$6$��KLYL�NDULEXQL��

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb), aliyebeba tofali,  
akishiriki kazi ya ujenzi katika shule ya msingi Mukendo. Shule hiyo ni 
moja ya wanufaika wa mradi wa majitaka. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka 
\D�0DML�QD�8VDˉ�ZD�0D]LQJLUD�0X-
soma (MUWASA) Mhandisi Robert 
Lupoja.
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“Maji ni uhai, maji ni maendeleo, maji ni ustaara-
bu”. Ni moja kati ya maneno yanayotumika kuele-
za umuhimu wa maji katika maisha ya kila siku, 
kwa maendeleo ya wananchi na nchi kwa ujumla. 

Uwekezaji katika sekta mbalimbali unahitaji huduma ya 
uhakika ya maji. 

Huduma ya maji ilianza kutolewa tangu enzi za 
ukoloni katika miaka ya 1930. Ujenzi wa miradi ya maji 
kwenye vijiji ulianza mwishoni mwa miaka ya 1950 na 
ilitolewa katika majimbo tisa yaliyokuwepo kwa kipindi 
hicho ili kukidhi mahitaji ya Serikali ya kikoloni. Huduma 
kwa wakati huo haikutolewa kwa maelekezo ya kisera. 

Hivi sasa Serikali inaendelea kuwekeza katika sek-
ta ya maji ili kuhakikisha wananchi ambao ndio wadau 
wake wakuu wanaongeza thamani na ubora wa bidhaa 
wanazozalisha, pia wawekezaji wa viwanda vikubwa na 
vidogo kuweza kutumia fursa ya uwepo wa huduma ya 
maji ya uhakika  kuwekeza kwa kujenga viwanda vya 
kuzalisha bidhaa mbalimbali hapa nchini. Ili kuhakikisha 
PDHQGHOHR�KD\D�\DQDZDˉNLD�ZDQDQFKL�QD�KDZDFKXNXD�
muda mrefu katika kutafuta huduma za maji, hususan 
maeneo ya vijijini serikali imeanzisha wakala ya maji 
ambayo itahusika na huduma ya maji vijijini, kuchimba 
visima na kusanifu miradi ya maji. 

Mwezi Julai, 2019 alama hiyo imewekwa kwa kuanza 
ND]L�NZD�:DNDOD�\D�8VDPED]DML�0DML�QD�8VDˉ�ZD�0D]LQ-
gira Vijijini (RUWASA). Ni historia iliyoandikwa katika 
sekta ya maji nchini. Wakala hii moja ya jukumu lake la 
msingi ni kuhakikisha Watanzania, hususan maeneo ya 
YLMLMLQL�ZDQDSDWD�KXGXPD��ERUD�\D�PDMLVD �̄�VDODPD�QD�
yenye kutosheleza.

RUWASA imeanza kazi kupitia Sheria ya Huduma za 
0DML�QD�8VDˉ�ZD�0D]LQJLUD�QD����\D�0ZDND��������6KH-
ria hii imeanza kutumika tarehe 1 Julai, 2019. Kutungwa 
kwa sheria hii ni sehemu ya utekelezaji maelekezo ya 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
John Pombe Joseph Magufuli, aliyoyatoa tarehe 10 Mei, 
2018. Katika maelekezo yake Mheshimiwa Rais aliagiza, 
pamoja na mambo mengine, kuwa watumishi wote wa 
sekta ya maji nchini wasimamiwe na Wizara ya Maji. 

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) akion-
gea katika kikao kazi kilichofanyika Jijini Dodoma hivi 
karibuni kuhusu uendeshaji wa RUWASA kwa kujumui-
sha mameneja walioteuliwa kutoka mikoa mbalimbali 
hapa nchini  amewataka kufanya kazi kwa bidii na wele-
GL� NXKDNLNLVKD� KXGXPD� \D� PDML� LQDZDˉNLD� ZDQDQFKL�
vijijini. Mameneja hao wa RUWASA wametakiwa kuwa 
mwarobaini wa changamoto za miradi ya maji vijijini, 
inayoendelea na iliyokamilika kuhakikisha inakua ende-
levu katika kutoa huduma.

“Tunataka sekta ya maji iwe katika ubora wake muda 
wote, wananchi wapate huduma ya maji na moja ya kazi 
tutakazofanya ni kutatua changamoto zilizopo katika 
miradi ya maji ya vijijini” Naibu Waziri Aweso anasema 
na kuongeza wataalam wa sekta ya maji waliopewa 
dhamana wasikubali kusubiri viongozi kwenda vijijini 
kuona matatizo, bali wao kwa nafasi zao watimize waji-
bu wao na wasisite kuwasiliana na viongozi wa Wizara 
ya Maji pale wanapokwama au kutatizwa na jambo lo-
lote wanapotoa huduma kwa wananchi. 

Mhe. Aweso anaongeza kuwa miradi yote ya maji ita-
kuwa ikipitiwa na wataalam wa wizara ili kujua thamani 
yake kabla ya kutekelezwa, na jambo la msingi ni kutoa 
matokeo kwa wananchi  kwa kuhakikisha  bomba zin-
azotoa maji katika maeneo yao. 

Katika kikao hicho watalaam wote wa sekta ya maji 
nchini wametakiwa kushirikiana, kwa wale waliopewa 
nafasi za uongozi kwa kushirikiana na wale ambao ha-
wakupata. Baadhi ya wataalam hawakupata nafasi kwa 
sababu ya mabadiliko ya  mfumo wa uendeshaji wa sek-
ta ya maji, hata hivyo mchango wao unahitajika popote 
watakapo pangiwa kufanya kazi.

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Prof. Kitila Mkumbo 
DNLRQJHD�NDWLND�NLNDR�KLFKR�DPHVHPD�KDWXD�LOL\RˉNLZD�
ni kubwa na safari ya mabadiliko katika sekta ya maji 
inaendelea kwa kuweka historia nyingine muhimu. 
Anasema kwa maendelo hayo, kila mtu anao uhuru wa 

RUWASA MWAROBAINI WA 
HUDUMA YA MAJI VIJIJINI

NXWDIVLUL�DQDY\RZH]D�NZD�NXˉNLZD�NZD�KDWXD�KL\R��
lakini takwimu zinaongea zenyewe na kuweka ala-
ma isiyobadilika.

Sekta ya maji katika kipindi cha miaka mitatu 
iliyopita imekua na kuleta mabadiliko makubwa 
katika maisha ya Watanzania. Ni wazi kuwa haku-
na jambo la maendeleo linaloweza kufanyika bila 
uwepo wa maji ya uhakika na mabadiliko yana-
onekana kwa uwekezaji na ubunifu uliofanywa na 
watendaji mbalimbali wa serikali. Miradi ya maji 
imeongezeka na inaendelea kutekelezwa. Hadi 
mwezi Aprili 2019 jumla ya miradi ya maji ya ku-
wahudumia wananchi idadi yake ikiwa 1,659 ili-
kua imekamilishwa.

.XˉNLD�KDWXD�KL\R��.DWLEX�0NXX��:L]DUD�\D�0DML�
Prof. Mkumbo anasema kuwa takwimu za hivi kari-
buni kuhusu huduma ya maji nchini zinaonyesha 
kuwa kwa mwaka huu 2019 jumla ya idadi ya wa-
nanchi wanaopata huduma ya maji  ni asilimia 71, 
ambapo kwa upande wa vijijini ikiwa ni asilimia  
65 na mjini ikiwa ni asilimia  84. Hayo ni mabadi-
liko na hatua kubwa ambapo  kwa mwaka 2015 il-
ikua tofauti takwimu zikionyesha wananchi walio-
kua wanapata huduma ya maji wakiwa asilimia  
56, ambapo kwa maeneo ya vijijini ilikua asilimia 
46 na mijini asilimia 74.  

Prof. Mkumbo anaongeza kuwa sekta ya maji 
imetoka mbali, na inakoenda ni mbali, na kusisiti-
za bado matarajio ya wananchi ni makubwa zaidi 
NXOLNR�KDWXD�LOL\RˉNLZD��$QDVHPD�OD]LPD�NXRQJH-
za kasi ya utekelezaji wa kazi mbalimbali ikiwamo 
katika baadhi ya mikoa ambayo bado huduma ya 
maji ina changamoto.

Anaongeza kuwa kila meneja wa RUWASA 
atawajibika katika eneo lake kwa kuhakikisha 
kazi zote zinafanyika kama ilivyopangwa, hivyo 
ni muhimu kujipanga na kuelewa miradi yote, 
yenye changamoto mbalimbali na inayoendelea 
ili kuhakikisha uendelevu wa miradi ya maji viji-
jini.  Prof. Mkumbo anasema malengo ya Serikali 
ni kuboresha hali ya upatikanaji wa huduma ya 
maji kwa wananchi. Ilani ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) ya 2015, pamoja na miongozo mbalimbali 
\D�NLVHUD�LPHDLQLVKD�NXZD�QLD�QL�NXˉNLVKD�KXGXPD�
\D�PDML�NDWLND�PLML�PLNXX�\D�PLNRD�NXˉNLD�DVLOLPLD�
95; na miji mikuu ya wilaya, miji Midogo na miradi 
\D�NLWDLID�NXˉNLD�DVLOLPLD�����QD�YLMLMLQL�NXˉND�DVLOL-
PLD����LˉNDSR�PZDND������

Anasisitiza viongozi wasaidiwe 
kwa kuelezwa ukweli, kitalaam ili 
kazi iende vizu- ri kwa sababu uongo 

au kupindisha 
mambo hakuna 
nafasi katika kazi. 

Prof. Mkumbo 
anawakumbusha 
mameneja wa RU-
WASA kuzingatia 
Mkataba wa Hudu-
ma kwa Wateja ka-
tika utendaji kazi 
kwa kuhakikisha 
kazi zinafanyika 
kwa uhakika na 
sio kwa bahati 
nasibu. Anasema 
lazima kuridhika 
na matokeo na sio 
kuongea kuhusu 
mchakato ambao 

hauwezi kumsaidia mwananchi anayehitaji hudu-
ma ya maji. Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Maji 
Mhandisi Emmanuel N.M Kalobelo anasema kuwa 
mameneja wa RUWASA wanatakiwa kutimiza 
matarajio ya wananchi. “Nyie ndio wataalam wa 
maji na wananchi wanataka kuona bomba zikitoa 
maji, masuala ya kiufundi ongeeni nyie wenyewe, 
lakini wananchi wanataka matokeo, sio kuwaele-
za mambo mengine” Mhandisi Kalobelo anasema 
na kusisitiza weledi ukizingatiwa kwa dhati kazi 
itakua nzuri na hakutakuwa na malalamiko kuhu-
su miradi ya maji.Naye Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
ZD� 58:$6$� 0KDQGLVL� *RQVDOYHV� 5XWDN\DPLUZD�
(wakati wa kikao kazi hicho) kuhusu uendeshaji 
wa wakala hiyo anasema kuwa watahakikisha kazi 
]LQDIDQ\LND�NZD�ZDNDWL�QD�KXGXPD�NXZDˉNLD�ZD-
nanchi, “Tumejipanga na tutafanya kazi usiku na 
PFKDQD�NXKDNLNLVKD�NXZD�PDOHQJR�\DQDˉNLZDȣ�

Mhandisi Rutakyamirwa anasema kuwa kila 
mmoja katika RUWASA atatekeleza wajibu wake 
kama inavyotakiwa na suala la kurudishana nyu-
ma halitakuwa na nafasi ili wananchi vijijini wapa-
WH�PDMLVD �̄�VDODPD�QD�\HQ\H�NXWRVKHOH]D�

Takwimu zinaonyesha kuwa rasilimali za maji 
zinazofaa kwa matumizi mbalimbali hapa nchini 
ni wastani wa mita za ujazo bilioni 126 kwa mwa-
ka, kati ya hizo mita za ujazo bilioni 105 zipo juu 
ya ardhi na chini ya ardhi ni mita za ujazo bilioni 
21. Matumizi yote ya maji kwa sasa yanakadiriwa 
kuwa mita za ujazo bilioni 40, ambazo ni sawa na 
asilimia 31.7 ya maji yote yanayofaa kwa matumizi 
ya binadamu.

Kiwango cha maji kwa mtu ni sawa na mita 
za ujazo 2,300 (au mapipa 11,500) kwa mwaka. 
Kiwango hiki ni juu kidogo ya kiwango cha chini 
cha kimataifa cha mita za ujazo 1,700 kwa mwaka 
ambapo chini ya hapo nchi huonekana kuwa ina 
uhaba wa maji. Ni wazi kuwa ongezeko la watu 
linaendana na mahitaji ya maji kwani mwaka 
1962 wastani wa maji kwa mtu kwa mwaka iliku-
wa ni mita za ujazo 7,862 (mapipa 39,310). 

Sera ya Taifa ya Maji ya Mwaka 2002, inaeleke-
za wananchi kupata huduma ya maji ndani ya mita 
400. Maeneo ya vijijini, huduma ya maji hutolewa 
kupitia vituo vya maji ambapo kituo kimoja kina-
paswa kuhudumia watu wasiozidi 250.

Kazi inaendelea kuhakikisha kila mwanan-
FKL�DQDSDWD�KXGXPD�\D�PDMLVDˉ�QD�VDODPD��PMLQL�
na vijijini. Hatua imepigwa, na matarajio bado ni 
makubwa.11

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Prof. Kitila Mkumbo akiongea katika kikao kazi 
kuhusu kuanza kazi rasmi kwa RUWASA, jijini Dodoma.
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Ni hatua na jambo jipya katika kijiji cha Londoni, 
hakuna haja ya kutembea kwenda kuoga au 
kufua mbali na makazi. Huduma ya maji sasa 
inapatikana kwa wanakijiji. Aidha, nyumba za 

tembe na miti ambazo uliziacha miaka kadhaa iliyopi-
ta, sasa nafasi yake imechukuliwa na nyumba za kisasa 
za matofali na kuezekwa kwa mabati, tena zikiwa na 
umeme.

Kupata mahitaji ya msingi kwa binadamu inawe-
za kuwa safari. Wakazi wa kijiji cha Londoni wilaya ya 
Manyoni mkoani Singida kutembea kwenda wilaya ji-
rani ya Chemba ili kuweza kuoga na kufua nguo pamo-
ja na mahitaji mengine ya maji ni ratiba iliyozoeleka, 
kwao haikushangaza. 

Simulizi za wakazi wa kijiji hicho inasema safari 
ilikua ikifanyika haswa kipindi cha kiangazi ambapo 
jua huwa kali, hivyo mhusika anayetaka maji alitakiwa 
kuamka mapema ili kukwepa hali ya jua kali mchana 
au kusubiri muda wa jioni. Msimu wa kiangazi mae-
neo ambayo maji hupatikana wakati wa masika huwa 
makavu kutokana na maji hayo kuwa ya msimu. 

Hata hivyo, safari hiyo iliyokua ikichukua wastani 
ZD�VDD�WDWX�LOL�NXˉND�NDWLND�HQHR�OHQ\H�PDML��LOL�NXNLGKL�
mahitaji ya wananchi sasa imekua historia kijijini hapo, 
pia kusadia maeneo ya jirani. Serikali kupitia Mfuko wa 
Taifa wa Maji imewekeza katika miradi mbalimbali ya 
maji, na moja wapo ni mradi wa maji wa Londoni un-
DRWRD�KXGXPD�\D�PDML�VD �̄�VDODPD�QD�\HQ\H�NXWRVKHOH-
za kwa wakazi wa eneo hilo. 

Serikali kwa kutambua kuwa moja ya eneo la 
maendeleo kwa wananchi na linalowaingizia kipato ni 
XIXJDML��PUDGL�KXR�ZD�PDML�XPHZHND�PD]LQJLUD�UDˉNL�
kwa wafugaji hasa kwa kuweka eneo ambalo mifu-
go itaweza kupelekwa na kunywa maji. Usanifu huo 
hauzuii kwa wale watakaopenda kuchota maji na kui-
pa mifugo yao ikiwa nyumbani. 

Haya yote yanafanyika sio tu kwa kuhakikisha 
kuwa maji ambayo ni hitaji la msingi kwa kila binada-
PX�OLQDZDˉNLD�ZDQDQFKL�PDKDOL�ZDOLSR��EDOL�NXKDNLNL-
VKD�PDOHQJR�\D�QFKL�NDWLND�VHNWD�\D�PDML�\D�NXˉNLVKD�
DVLOLPLD����\D�XSDWLNDQDML�PDML�YLMLMLQL�\DQDˉNLZD�NDPD�
LOLY\RSDQJZD�LˉNDSR�PZDND������

Mahitaji ya maji kwa matumizi ya nyumbani, iki-
wamo biashara na utalii  hapa nchini takwimu zina-
onyesha ni takribani asilimia 46, na umwagiliaji ikiwa 
asilimia 26, ambayo ndio maeneo yenye mahitaji kwa 
wananchi wengi wa maeneo ya vijijini.

Kwa nyakati tofauti, wakazi wa Londoni wameon-
gea kuhusu mradi wa maji ulivyobadili maisha yao, 
NXDQ]LD�UDWLED�]D�NLOD�VLNX�Q\XPEDQL��XVDˉ�ZD�PD]LQ-
gira na afya, hadi hatua nyingine za kujiongezea kipato 
na ujenzi wa makazi bora zaidi. Wakazi hao wanaonye-
sha wazi kuwa huduma ya maji imeleta mabadiliko 
makubwa kama wanavyoshuhudia wenyewe kijijini 
hapo.

Idi Kisanza mkazi wa kijijini Londoni anasema 
kuwa kabla ya mradi walikua wanapata maji kwa ndoo 
moja ndogo ya lita 10 tu kwa ajili ya kunywa. Anasema 
kwa aliye na uwezo kwa wakati huo maji yalipatikana 
kwa shilingi 2000 kwa ndoo moja kubwa.

“Tulikua hatuogi kila siku kwa sababu maji yalikua 
gharama yake” anasema Idi na kuongeza kuwa baada 
\D�PUDGL�ZD�PDML�NXˉND�NLMLMLQL�KDSR� LPHNXD�DKXHQL�
kwao na maisha yamekua mazuri kwa sababu ndoo 
moja inapatikana kwa shilingi 100 tu.

Naye Leah Ezekiel, mama wa nyumbani mwenye 
familia ya watoto tisa anasema ilibidi kuamka saa 
nane usiku ili kufuata huduma ya maji, pia kuweza ku-
kamilisha ratiba za kazi nyingine. Anasema pamoja na 
kuamka saa nane usiku, wingi wa watu, ulisababisha 
kukaa muda mrefu kupata maji, hadi saa kumi na moja 
asubuhi ndipo mtu anapata huduma na kuondoka. 
Anasema kwa familia yake anahitaji madumu 10 kwa 
siku, hivyo mradi wa maji umekua mkombozi kwake 
kwa matumizi na kumuwezesha kujishughulisha na 
kazi nyingine.

7DˉWL�PEDOLPEDOL�]LPHRQ\HVKD�NZD�XMXPOD�NXZD�
eneo ambalo kuna uhaba wa maji, wanawake hupote-
za muda mwingi katika kutafuta huduma hiyo. Hali hii 
inasababisha kuwakosesha muda wa kutosha kukaa 
na watoto na kufanya majukumu mengine ya kijamii.

Serikali imewekeza katika sekta ya maji ili kuhaki-
kisha wananchi wanapata huduma hiyo ndani ya mita 
400 na hawapotezi muda katika kutafuta maji. Mradi 
wa maji wa kijiji cha Londoni ni uwekezaji wa serikali 
kupitia Mfuko wa Maji wa Taifa kwa gharama ya shilin-
gi milioni 382. Mradi huu umewawezesha wananchi 

MAKALA SINGIDA

Londoni: Kutoka kupiga hodi kuoga 
wilaya jiradi, Sasa ni ndani ya nyumba

kutumia shilingi 100 badala ya shilingi 2000 waliyokua 
wakitumia awali kununua dumu moja la maji, ambalo ha-
wakua na uhakika na ubora na usalama wake.

Mwanahamisi Kisanza anasema kuwa huduma ya maji 
kabla ya mradi huo ilikua sio ya uhakika na uwezo ulikua wa 
kupata madumu mawili tu kwa siku, kwa maana ya shilingi 
4000. Hivyo, ili kuhakikisha maji yanatumika kwa utaratibu 
ilibidi kuyagawa katika lita tano tano, ambapo watoto wake 
aliwaogesha kwa mbinu ya kuwaloweka bila kumwaga maji 
chini, hivyo kuogesha watoto kwa mkupua na kutumia maji 
kiasi kidogo kuondoa sabuni. Kisanza anasema hiyo ndivyo 
hali halisi ilivyokua kutokana na gharama za kununua maji.

Anaongeza kuwa katika mahitaji ya nyumbani, haikua 
rahisi kununua vyakula vinavyotumia maji mengi katika 
maandalizi kwa sababu vinaongeza gharama ya matumizi. 
Kisanza anafafanua kuwa hata kushiriki kazi za kijamii 
kama mikutano baadhi ya watu hawakupenda kutoka na 
ukweli kuwa walikua wanaogopa kutokana na maandalizi 
kuhitaji maji yakutosha.

Kisanza anasema ujio wa mradi wa maji wa Londoni 
umeleta mabadiliko makubwa kuanzia maisha ya nyum-
EDQL��XVDˉ�ZD�PD]LQJLUD��DI\D�QD�PDND]L��$QDVHPD�PDLVKD�
yamebadilika kwa kiwango kikubwa, na maendeleo yana-
onekana kwa wakazi wa Londoni kwa kutoka katika makazi 
ya nyumba za Tembe na Miti hadi nyumba za kisasa za ma-
tofali ya kuchoma, zikiwa na huduma ya umeme.  

Mganga Mfawidhi Dokta Dimoso Mbezi anayefanya 
kazi katika Zahanati ya Londoni anasema huduma ya maji 
imewasaidia katika kazi kwa kiwango kikubwa, kwa kutoa 
huduma bora zaidi. Anasema maji ni hitaji la uhakika kwa 
kina mama wakati wa kujifungua, pia kuepusha magonjwa 
yanayosababishwa na maji, hivyo kupunguza gharama 
zinazotumika kukabiliana na magonjwa yanayoendana na 
matumizi ya maji yasiyo salama. Hivyo, Dkt. Mbezi anasema 
mradi wa maji umekua moja ya mafanikio makubwa katika 
sekta ya afya kijijini hapo.

Asha Mohammed, aliyejaliwa kujifungua watoto wawili 
katika Zahanati ya Londoni anasema awali kabla ya mradi 
wa maji wakati wa kujifungua ilikua kazi zaidi, ilihitaji ku-
fanya maandalizi mapema, kwa kununua maji ya kutosha 
nyumbani kwa matumizi baada ya kutoka hospitali. Ana-
ongeza kwa asiyeweza kununua maji ilimlazimu kutembea 
XPEDOL� PUHIX� NXˉND� NDWLND� %ZDZD� OD� 0SRQGL�� PSDNDQL�
mwa Wilaya ya Chemba kuchukua maji.  Naye Amina Hus-
sein, mama wa watoto wawili anafafanua kuwa baada ya 
PUDGL�ZD�PDML�NXˉND�NLMLMLQL�PDKLWDML�\D�PDML�NZD�PDPD�
anayejifungua imekua rahisi na kuwa nadhifu zaidi. 

Mwalimu Mkuu wa shule ya msingi Londoni Bw. 
Claudi Kamate anase- ma mahudhuria ya 
wanafunzi katika shule yamekua bora zaidi 

baada ya shule kuwekewa bomba. Anasema hata hali ya 
XVDˉ�ZD��ZDQDIXQ]L�VKXOHQL�LPHNXD�Q]XUL�WRIDXWL�QD�DZD-
li, ambapo shule imeweza kuotesha miti na kuboresha 
mazingira ya wanafunzi kusoma. 

Janet Innocent, mwanafunzi katika shule hiyo anadhi-
hirisha hilo kwa kusema kuwa hivi sasa wamekua nadhifu 
zaidi, na mazingira yamekua bora kwa kuwa na maua ya 
kutosha katika bustani zinazozunguka shule yao.

Mwalimu Mkuu Msaidizi, Shule ya Msingi Londoni Bi. 
Veronika Mawanza anasema  shule hiyo yenye wanafunzi 
1153 inapata madumu 60 kila siku bila malipo, ambapo 
matumizi ya wanafunzi kwa maji ya kunywa ni wastani 
wa pipa moja kwa siku.  Mwalimu Veronika anasema maji 
yamewawezesha kujiongezea mambo ya ziada ambayo 
hayakuepo, mfano hivi sasa wanalima bustani na kujipatia 
mboga mboga za kutosha.

0HQHMD�ZD�:DNDOD� \D� 8VDPED]DML�0DML� QD� 8VDˉ�ZD�
0D]LQJLUD��58:$6$��ZLOD\D�\D�0DQ\RQL�(QJ��*DEULHO�1JRQ-
gi anasema huduma ya maji kwa wananchi katika mradi 
wa Londoni inapatikana kwa kutumia mtambo wa kusu-
kuma maji unaotumia nishati ya mafuta, kwa bei ya shilin-
JL������+DWD�KLY\R��EDDGD�\D�XPHPH�NXˉND�NLMLMLQL� �KDSR�
gharama hizo zitashuka zaidi na kuwawezesha wananchi 
kuongeza thamani ya bidhaa wanazozalisha.

Hivyo, wananchi wote mjini na vijijini wanapaswa 
kuelewa uchumi wa viwanda unahitaji usimamizi bora wa 
rasilimali za maji. Umeme wa kutosha kukidhi mahitaji ya 
viwanda na majumbani unategema uwepo wa maji ya ku-
tosha. Kazi ya kulinda na kuendeleza vyanzo vya maji ni 
jukumu la kila mwananchi.

Hakika huduma za maji katika maeneo ya vijijini itazi-
di kuimarika. Kama inavyoeleweka Wakala ya Usambazaji 
0DML�QD�8VDˉ�QD�0D]LQJLUD�9LMLMLQL��58:$6$��LPHDQ]D�ND]L�
mwezi Julai, 2019. RUWASA ni ufupisho wa Rural Water 
Supply and Sanitation Agency. Ni Wakala ya Usambazaji 
0DML�QD�8VDˉ�QD�0D]LQJLUD�9LMLMLQL�LOL\RDQ]LVKZD�NZD�6KHULD�
1D����\D�+XGXPD�]D�0DML�QD�8VDˉ�ZD�0D]LQJLUD�\D�0ZDND�
2019. 

Wakala hii, pamoja na kazi nyingine ina majukumu ya;  
Kusanifu na kusimamia ujenzi wa miradi ya maji vijijini, Ku-
IDQ\D�XWDˉWL�NXKXVX�PDML�FKLQL�\D�DUGKL��.XFKLPED�YLVLPD�
na kujenga mabwawa, Kusajili na kuviwezesha vyombo vya 
watumiaji maji vijijini, Kuhamasisha sekta binafsi kushiriki 
katika maendeleo ya sekta ya maji vijijini na Kumshauri 
Waziri wa Maji kuhusu uendeshaji wa sekta ya maji vijijini. 

Kupitia RUWASA huduma za maji vijijini zitazidi kuim-
arika na kuleta mabadiliko na maendeleo zaidi katika mai-
sha ya kila siku kwa wananchi. Mradi wa maji wa Londoni 
una vituo 12 vya kuchotea maji vinavyofanya kazi na eneo 
maalum la mifugo kunywa maji.

Moja ya nyumba za kisasa kijijini Londoni wilaya ya Manyoni-Singida. Kushoto ni nyumba ya tembe na miti. Mradi 
wa maji wa uliofanikishwa kijijini hapo na serikali umeleta mabadiliko makubwa katika maisha ya wananchi ikiwa-
mo kuboresha makazi kwa kujenga nyumba za kisasa.
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Serikali imelipa kiasi cha 
shilingi 1,913,832,491/= 
LNLZD�QL�ˉGLD�NZD�ZDQDQ-
chi waliokuwa na makazi 

kando kando ya bonde la mto 
Ruhila ambalo ni chanzo cha 
PDML�FKD�0DPODND�\D�0DMLVDˉ�
QD�8VDˉZD�0D]LQJLUD�6RQJHD�
(SOUWASA). 

Wananchi hao wamekuwa 
wakifuatilia malipo yao kwa 
miaka 15 iliyopita tangu mwaka 
2003. Malipo hayo yamefanyika 
kwa awamu tatu (3); awamu 
ya kwanza kiasi kilicholip-
wa ni Shilingi 500,000,000/= 
na awamu ya pili na ya tatu 
kiasi kilicholipwa ni Shilingi 
1,413,832,491.

Zoezi la kuwalipa wananchi 
hundi zao limesimamiwa na 
0DPODND�\D�0DMLVDˉ�QD�8VDˉ�ZD�
Mazingira Songea (SOUWASA).

Idadi ya wananchi waliolipwa 
ˉGLD�QL������+DWD�KLY\R��LGDGL�\D�
wananchi wapatao 80 hawaku-
jitokeza kuchukua hundi zao 
DPED]R�EDGR�]LSR�NDWLND�2ˉVL�]D�
0DPODND�\D�0DMLVDˉ�QD�8VDˉ�ZD�
Mazingira Songea (SOUWASA), 
ZDQDQFKL�ZDQDWDNLZD�NXˉND�
NDWLND�RˉVL�KL]R�LOL�ZDNDELGKLZH�
hundi zao. 

RUHILA WALIPWA FIDIA

Miongoni mwa wananchi baada ya kukabidhiwa hundi zao
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Mtambo (Rig. Na. 
84) wa RUWA-
SA ukiongozwa 
na Rig. Incharge 

Elia Samweli ukiwa eneo 

la tukio katika kijiji cha 
Nyang’olo mkoani Iringa.

Mtambo huu unate-
keleza mradi wa kuchim-
ba visima viwili viwili (2) 

kutoka kwa mteja ASAS 
Ltd ambapo kisima cha 
kwanza kimepata maji 
lita za ujazo 50,000 kwa 
saa.

Waziri wa Maji, Mhe. Profesa 
Makame Mbarawa (Mb), kwa 
kuzingatia mamlaka aliyo-
nayo kwa mujibu wa She-
ria ya Huduma ya Maji na 
8VDˉ� ZD� 0D]LQJLUD� 1D�� ��
ya Mwaka 2019, 
amemteua Eng. 
Clement Lenard 
Kivegalo kuwa 
Mkurugenzi Mkuu 
wa Wakala ya Us-
ambazaji Maji na 
8VDˉ� ZD� 0D]LQ-
gira Vijijini (Ru-
ral Water Supply 
and Sanitation 
Agency-RUWASA) 
kuanzia tarehe 01 
Agosti 2019. 

Taarifa ya Ka-
tibu Mkuu, Wiz-
ara ya Maji Prof. 
Kitila Mkumbo 
ya Agosti 5, 2019 
inasema Eng. 
Clement Kiveg-
alo ana Shaha-
da ya Uzamili ya 
Sayansi katika Uhandisi wa 
Rasilimali za Maji (MSc Water 
Resources Engineering) kutoka 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM) na amesajiliwa na Bodi 
ya Usajili ya Wahandisi Tanza-
nia (ERB). Aidha, Eng. Kivegalo 
ana uzoefu wa miaka 18 kati-
ka Sekta ya Maji, kati ya hiyo 
miaka 12 ikiwa katika nafasi 
mbalimbali za uongozi katika 
Sekta ya Maji. Wasifu wa Eng. 

Kivegalo ni pamoja na kuwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa kwan-
]D�ZD�0DPODND�\D�0DML�6Dˉ�QD�
8VDˉ� ZD� 0D]LQJLUD� \D� .DKD-
ma-Shinyanga (KASHWASA). 
Mamlaka hii ndiyo iliyosima-

mia mradi mkub-
wa wa kwanza wa 
maji kutoka Ziwa 
Victoria kwen-
da katika Miji ya 
Kahama na Shin-
yanga. 

Kuhusu RU-
WASA

RUWASA ni 
ufupisho wa Rural 
Water Supply and 
Sanitation Agen-
cy, ikiwa ni Waka-
la ya Usambazaji 
0DML� QD� 8VDˉ� ZD�
Mazingira Vijiji-
ni. Wakala hii ina 
jukumu la kusan-
ifu na kusimamia 
ujenzi wa miradi 
ya maji vijijini, na 

kuhakikisha kuwa huduma ya 
PDML� YLMLMLQL� LQDZDˉNLD� ZDQDQ-
chi walio wengi kwa mujibu wa 
malengo ya kitaifa.

Tunachukua nafasi hii kum-
takia Eng. Clement Lenard 
Kivegalo mafanikio katika ute-
kelezaji wa majukumu makub-
wa ya kuiongoza Taasisi mpya 
ya RUWASA na katika kuhakiki-
sha kuwa huduma ya maji vijiji-
ni inaimarika.

RUWASA YAPELEKA 
MAJI VIJIJINI

RUWASA YAPATA MKURUGENZI MKUU
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Miaka ya hivi 
karibuni sekta 
ya maji imeku-
wa ikiimarika 

kutokana na upatikanaji wa 
KXGXPD�\D�PDMLVDˉ�QD�VDOD-
ma kwa maeneo ya vijijini. 
Huduma hii imeshuhudiwa 
ikipatikana kwa gharama 
nafuu zaidi na hivyo wana-
nchi wa maeneo hayo kukiri 
hatua kwa hatua wame-
timiza lengo. 

Hayo yanaelezwa na 
wakazi wa baadhi ya mae-
neo ya vijijini, hususani 
maeneo ya vijiji vya Utimbu-
la, Namangale A na Naman-
gale B vya Halmashauri ya 
Lindi vijijini ambavyo vina-
SDWD�KXGXPD�\D�PDMLVDˉ�\D�
bomba kwa gharama nafuu 
wanayoimudu. 

Wakazi hao zaidi ya 
5,000 wanapata huduma ya 
PDMLVDˉ� NZD� VKLOLQJL� ������
kwa mwezi kwa kila kaya 
kwa wananchi wanaocho-
ta maji kwenye vituo vya 
kuchotea maji vya jamii 
bila kujali kiasi cha maji 
watakayochota, na shilingi 
2,500 kwa kila kaya kwa 
mwezi kwa wananchi am-
bao wameunganishiwa maji 
NDWLND�PDND]L��*KDUDPD�KL]L�
ni nafuu ukichukua uhalisia 
wa gharama za uendesha-
ji wa mradi, uzalishaji wa 
maji na nishati. 

Imezoeleka kuwa, katika 
baadhi ya maeneo wana-
nchi wamekua wakinunua 
maji kwa gharama ambayo 
ni kubwa kidogo ukilingan-
isha na mkoani Lindi. 

Hawa Makwita ni 
Mtendaji kata wa Naman-
gale anaeleza namna wa-
navyoendesha mradi wa 
maji wa Namangale. 

“Huduma ya maji kwa 
vijiji vyote hutolewa kwa 
gharama ya shilingi elfu 
moja kwa kila kaya kwa 
mwezi, na shilingi 2500 
kwa mwezi mmoja kwa 
kaya zitakazovuta maji 
nyumbani na gharama ya 
kuunganisha maji kwa kaya 

ni shilingi 30,000 tu” Hawa 
anasema. Anaongeza kuwa 
katika mradi huu, kuna vi-
tuo 16 katika maeneo mbali 
mbali kwa vijiji vyote vitatu 
ambavyo husaidia wanan-
chi kupata huduma ya maji 
kwa haraka na bila foleni.

Mradi wa maji wa Naman-
gale ulianza kutekelezwa 
mwaka 2013 na kukamilika 
mwaka 2017 ambapo jumla 
ya wakazi 5,000 wanapata 
KXGXPD�\D�PDMLVDˉ��VDODPD�
na yenye kutosheleza kari-
bu na makazi yao. Kabla ya 
kukamilika kwa mradi huu, 
wakazi wa maeneo hayo 
walikuwa wakichota maji 
kwenye makorongo kwa 
wastani wa kilometa tano 
au zaidi, ambapo walikuwa 
wakitumia muda mwingi 
kufuata maji maeneo ya 
mbali ambayo hawakua na 
uhakika wa ubora wake. 

Wakazi hawa walikuwa 
wakikumbana na chan-
gamoto mbali mbali, ziki-
wemo wanyama, kupoteza 
muda mwingi wa kufuata 
maji na hivyo kuathiri shu-
ghuli zao nyingine za kiu-
chumi, pia magonjwa yan-
ayotokana na matumizi ya 
maji yasiyo salama. 

“Mradi huu umekuwa ni 
mkombozi sana kwa mae-
neo yetu haya, kwani sasa 
wananchi wa maeneo haya 
wanafanya shughuli zao 
za kiuchumi haswa kilimo 
cha ufuta na kujiongezea 
kipato. Kabla ya huu mradi 
hata nyumba za wananchi 
zilikuwa hazina ubora huu 
unaouona sasa” Masoud 
Kanduru diwani wa kata ya 
Namangale anasema. 

Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania in-
afanya jitihada mbalimbali 
ili kuwakomboa na kuwa-
ondolea adha wananchi 
wa Tanzania waishio mijini 
na vijijini kwa kuwapatia 
KXGXPD�\D�PDMLVDˉ�QD�VDOD-
ma karibu na makazi yao.

Kwa mujibu wa Sera ya 
Maji ya mwaka 2002, maji 

yanayosambazwa kwa ma-
tumizi ya binadamu lazima 
\DZDˉNLH� ZDQDQFKL� KXVLND�
katika umbali usiozidi mita 
mia nne (400) na vilevile 
huduma hii isimamiwe kwa 
ustadi na ufanisi katika 
ujenzi, uendeshaji, utunza-
ji na uhifadhi wa vyanzo 
na miundombinu ya maji 
iweze kuwa endelevu na 
NXZDˉNLD� ZDQDQFKL� ZHQJL�
zaidi.  Kutokana na maagizo 
yaliyomo kwenye Sera na 
kwa kutambua kuwa maji ni 
rasilimali adimu na muhimu 
katika maisha ya binadamu, 
Serikali imekuwa ikiandaa 
mikakati ya kuifanya rasi-
mali hii kuwa endelevu na 
kutosheleza mahitaji.

Katika ahadi yake kwa 
Watanzania wakati aki-
omba ridhaa ya kuiongoza 
Tanzania, Dkt. John Pombe 
Magufuli, kwa kutumia Ilani 
ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) azma kuu ilikua ku-
ˉNLVKD� PDMLVDˉ� QD� VDODPD�
kwa wakazi wa vijijini kwa 
asilimia 85 na mijini kwa 
asilimia 95 na kwa makao 
makuu ya wilaya kwa asili-
PLD����LˉNDSR������

+DGL� NXˉNLD� PZH]L� -XQL��
2019 jumla ya miradi 44 
ya vijijini ilitekelezwa na 
kukamilika mkoani Lindi 
ambapo ilichangia jumla ya 
vyombo 153 vya watumiaji 
Maji kusajiliwa katika ka-
tika Halmashauri zote za 
Mkoa wa Lindi. Kukami-
lika kwa miradi hii kume-
pelekea hali ya upatikanaji 
ZD� KXGXPD� \D�PDMLVDˉ� QD�
salama kuongezeka hadi 
NXˉND�DVLOLPLD����\D�ZDND]L�
waishio vijijini.

Utekelezaji wa mradi 
wa maji wa Namangale ni 
kielelezo cha mafaniko ya-
tokanayo na uanzishwaji 
wa Mfuko wa Maji wa Taifa 
(National Water Investiment 
Fund –NWF) ambapo tangu 
kuanzishwa kwake katika 
kipindi cha zaidi ya mia-

ka mitatu kuanzia mwa-
ka wa fedha 2015/2016 

KDGL� NXˉNLD� PZDND�
2018/2019 jumla ya Shilin-
gi 540,615,053,320.91 
sawa na asilimia 95 ya 
makadirio ya makusanyo ya 
muda wote wakipindi cha 
miaka minne, zilikusany-
wa na kupelekwa kwenye 
miradi ya maji kwa kipindi 
hicho cha takriban miaka 
minne. Hivyo, miradi mingi 
ya sekta ya maji sasa huka-
milika kwa wakati na kuwa-
ondolea wananchi adha ya 
NXSDWD�KXGXPD�\D�PDMLVD �̄
na salama. 

Mfuko wa Maji wa Taifa 
(NWIF) umeanzishwa kwa 
mujibu wa Kifungu cha 44 
cha Sheria Na. 12 ya mwa-
ka 2009 ya Huduma za Ma-
MLVDˉ� QD�8VDˉ�ZD�0D]LQJL-
ra. Pamoja na kuanzishwa 
kisheria mwaka 2009, ute-
kelezaji rasmi wa majuku-
mu ya Mfuko ulianza mwezi 
Machi, 2015 baada ya kupa-
ta chanzo cha mapato cha 
uhakika kutoka katika tozo 
ya mafuta pamoja na ku-
undwa kwa Sekretarieti ya 
Mpito.  Majukumu ya Mfuko 
wa Maji wa Taifa ni kuta-
futa rasilimali fedha, kutoa 
fedha hizo kwa ajili ya kute-
keleza miradi ya maji na ku-
fuatilia matumizi ya fedha 
hizo. Lengo kuu la Mfuko ni 
kuboresha upatikanaji wa 
huduma ya maji na usima-
mizi wa maeneo ya vyanzo 
na vidakio vya maji, kipaum-
bele kikiwa kwenye maeneo 
yenye uhaba mkubwa wa 
huduma ya maji hususan 
vijijini. Pia, miongoni mwa 
kazi za Mfuko ni kusaidia 
uwekezaji katika ujenzi na 
ukarabati wa miradi ya maji 
vijijini, kutoa fedha kwa aji-
li ya upanuzi wa miradi ya 
maji mijini hususan kwenye 
makao makuu ya wilaya,  
miji midogo na miradi ya ki-
taifa, pamoja na kuwekeza 
kwenye usimamizi na uen-
delezaji wa vyanzo vya maji 
ili kuboresha upatikanaji 
wa huduma na uendelevu 
wa rasilimali za maji nchini. 

YAPELEKA MAJI BILA FOLENI YAWAINUA NAMANGALE 

YAPATA MKURUGENZI MKUU
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16.DLPX�$ˉVD�0WHQGDML�0NXX�ZD�0IXNR�ZD�0DML�ZD�7DLID�0KDQGLVL�$EGDOODK�0NXIXQ]L��DNLWRD�QHQR�OD�NXDJD�NDWLND�VLNX�\DNH�\D�
mwisho baada ya miaka 42 kama mtumishi wa umma kwa menejimenti ya Wizara ya Maji jijini Dodoma. Mhandisi Mkufunzi 
amestaafu kazi, tunampongeza na kumtakia kila kheri.

 Waziri wa Maji Mhe. Profesa Makame Mbarawa akiangalia ubora wa kizimba na  bomba zilizotumika katika kizimba cha kupunguza msu-
kumo wa maji (BTP) katika eneo la mashamba la Simba. BTP moja ya kazi yake ni kuzuia mabomba kupasuka. Mradi wa maji wa Longido 
bomba kuu limelazwa kwa umbali wa kilomita 94. Thamani ya mradi ni kiasi cha Shilingi bilioni 15.7.
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Sheria hii imeanza kutumika tarehe 1 Julai, 2019. Pamoja na mambo mengine, Sheria imeainisha masuala ambayo hayaruhusiwi. Masuala hayo ni 
kama ifuatavyo;

MAKOSA YA JINAI NA ADHABU

# NI KOSA
KUHARIBU MIUNDOMBINU YA MAJI SAFI NA MAJITAKA AU MALI.
ADHABU YAKE INAANZIA FAINI YA SHILINGI LAKI TANO  HADI MILIONI TANO AU KIFUNGO KISICHOPUNGUA MIAKA MIWILI HADI MIAKA MITANO, 
.:$�08-,%8�:$�.,)81*8�&+$���

# NI KOSA
KUCHUKUA MAJI AU KUCHEPUSHA MAJI KUTOKA KWENYE MIUNDOMBINU YA MAJI
ADHABU YAKE INAANZIA FAINI YA SHILINGI LAKI TANO  HADI MILIONI TANO AU KIFUNGO KISICHOPUNGUA MIEZI 12 HADI MIAKA MITANO NA KULI-
3$�*+$5$0$�=$�8+$5,%,)8��.:$�08-,%8�:$�.,)81*8�&+$���

# NI KOSA

KUTUMIA MAJI VIBAYA (MISUSE OR WASTE)
ADHABU YAKE INAANZIA FAINI YA SHILINGI LAKI TANO HADI SHILINGI MILIONI KUMI, AU KIFUNGO KISICHOPUNGUA MIEZI SITA HADI MIAKA MIWILI, 
.:$�08-,%8�:$�.,)81*8�&+$���

Itaendelea…

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Juma Aweso (Mb) akiwa katika kikao kazi na madereva wa Wizara , katika mji wa Serikali Mtum-
ba. jijini Dododoma

SHERIA YA HUDUMA ZA MAJI NA USAFI WA 
MAZINGIRA, NAMBA 5 YA MWAKA 2019
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Mwaka mmoja wa 
mafanikio DAWASA

Mwandishi wetu, Mwananchi

Tunaweza kusema ni 
Mwaka mmoja wa mafani-
kio kwa Mamlaka ya Majisafi 
na Majitaka (DAWASA) 
tangu kuunganishwa kwa 
DAWASA kwa DAWASCO. 
Aidha Menejimenti ya Mam-
laka hii ilizinduliwa rasmi 
Septemba 8, 2018. Ilikuwa 
ni jambo la busara kuun-
ganisha taasisi hizi mbili ili 
kuunda Mamlaka kubwa na 
yenye nguvu miongoni mwa 
Mamlaka za Maji nchini.
Nini siri ya mafanikio haya 
kwa muda mfupi?

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa DAWASA, 
Mkuu wa Majeshi Mstaafu 
Jenerali Davis Mwamun-
yange anabainisha  kuwa siri 
ya mafanikio yaliyopatikana 
ndani ya kipindi hiki kifupi 
ni uongozi IMARA ulioku-
wa na malengo ya kufikisha 
huduma  kwa wananchi 
wengi zaidi pamoja na uta-
yari wa watumishi wa Mam-
laka katika kutoa huduma 
bora ya Majisafi na Majitaka.

“Katika yote tunajivunia 

utayari wa watumishi wetu 
katika kuandaa mipango 
endelevu na kutekeleza kwa 
vitendo maagizo ya viongozi 
katika utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya majisafi na 

majitaka,”alisema Jenerali 
Mstaafu Mwamunyange.

Mwaka mmoja wa DAWA-
SA mpya kwangu mimi 
kama Mwenyekiti wa Bodi 
na wajumbe ndani ya Bodi 

ninayoiongoza inatupa 
faraja ya kuona Mamlaka 
tunayoisimamia inafanya 
kazi nzuri inayoonekana na 
wananchi tunaowahudu-
mia.

Katika kipindi cha mwaka 
mmoja, miradi mingi ili-
yoleta ahueni kubwa kwa 
wananchi ndani ya eneo 
la huduma la DAWASA 
imetekelezwa. Miradi ipa-
tayo 15 imekwisha kamilika 
nayo ni pamoja na Mradi 
wa Maji Tabata Bonyokwa, 
Tabata Kisukuru, Mradi wa 
Maji Kiwalani awamu ya pili 
na ya tatu, Mradi wa Maji 
Saranga, Kiembeni, Kito-
peni, Kilimahewa, Lulanzi, 
Salasala, Zinga na Mradi wa 
Maji Zinga Moto. Hivi sasa 
wananchi katika maeneo 
hayo wanaendelea kupata 
huduma.

Vilevile aliainisha Miradi 
kumi ya maji inayotarajiwa  
kuanza kutekelezwa hivi 
karibuni ambayo ni pamoja 
na Mradi wa Maji Minazi 
minane, Makurunge awamu 
ya pili, Mingo awamu ya pili, 
Mabwepande, Kilindoni, 
Kidunda, Zegereni, Disuny-
ala, Kibaha Tamco/ Pangani 
na kazi ya kuweka mtandao 
wa Maji eneo la Buza.

“Tulipoanza usimamizi 

wa Bodi hii, Mamlaka iliten-
ga asilimia 30 ya mapato 
yake katika utekelezaji wa 
miradi. Sasa imeongeza 
kiwango na kutenga asilimia 
45 ya mapato yake katika 
usimamizi na utekelezaji 
wa Miradi mbalimbali ya 
majisafi na majitaka itakay-
oweza kufikisha lengo la 
asilimia 95 ya upatikanaji 
majisafi na 30% ya huduma 
ya majitaka ifikapo 2020,” 
alimalizia Jenerali Mstaafu 
Mwamunyange.

Naye Afisa Mtendaji Mkuu 
wa DAWASA, Mhandisi 
Cyprian Luhemeja anasema 
hadi sasa Mamlaka imefani-
kiwa kusambaza maji safi na 
salama kwa asilimia 85 jijini 
Dar es Salaam.

“Zawadi yetu kwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe, Dk. John 
Magufuli hadi kufikia Dis-
emba 9 mwaka huu ni kuka-
milika mradi wa Maji wa 
Chalinze- Mboga utakaohu-
dumia wananchi takribani 
125,000,” anasema Mhandi-
si Luhemeja, na kuongeza 
kuwa katika kipindi hicho 
ana hakika kuwa mradi 
wa Kisarawe nao utakuwa 
umekamilika. Mradi wa 
Kisarawe ni agizo la Mheshi-
miwa Rais wakati akizindua 
mtambo wa Ruvu Juu, Juni 
21, 2016.

Mhandisi Luhemeja 
anabainisha kuwa awali 
mwaka 2015 Jiji la Dar es 
Salaam lilikuwa linapata 
maji kwa asilimia 68 na jum-
la ya maunganisho ilikuwa 
123,000.

“Kwa wakati huo upotevu 
wa maji ulikuwa asilimia 
53 na Shirika la DAWASCO 
ilikuwa inakusanya kiasi 
cha Tsh Bil 3.2 kwa mwezi. 
Leo hii tunapoongea hali ya 
upatikanaji maji Jijini ime-
panda hadi asilimia 85 na 
maunganisho ya maji yame-
ongezeka kutoka 123,000 
hadi kufika 326,000. Aidha 
upotevu wa Maji kwa mwezi 
Agosti tunapomalizia mwa-
ka mmoja tunaweka rekodi 
ya kufikia asilimia 39 ya 
kiwango cha Maji yasiyo-
lipiwa,” anasema Luhemeja. 
Ameahidi kuwa  jitihada 
hazitaishia hapo hadi pale 
ambapo huduma zinazo-
tolewa na DAWASA zitaka-
pokuwa kiwango cha kima-

Ni mwaka mmoja wa mafanikio DAWASA
• Ni baada ya kuunganisha shughuli za DAWASA na DAWASCO
• Miradi 15 yatekelezwa katika maeneo ambayo hayakuwa na maji
• Wananchi lukuki waunganishiwa huduma ya Maji.

Mwenyekiti wa Bodi ya DAWASA Jenerali Mstaafu Davis Mwamunyange akiwa na baadhi ya Wajumbe wa Bodi walipotembelea mradi wa Maji katika Mji wa 
Mkuranga unaosimamiwa na DAWASA na kuona shughuli za ulazaji wa mabomba na ujenzi wa tanki la Maji lenye ujazo wa lita Milioni 1.5.  

Waziri wa Maji, Mhe. Profesa Makame Mbarawa (Mb) akisoma mita ya mteja eneo la Sinza jijini 
Dar es Salaam wakati wa zoezi la usomaji na uhakika na Mita za Maji za wateja wa DAWASA lililo-
fanyika hivi karibuni.
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taifa.
Aidha, Mhandisi Luheme-

ja anasema kiwango cha 
mapato ndani ya mwaka 
mmoja na kuungana kime-
kuwa kutoka wastani wa 
makusanyo ya Sh. Bil 9.2 kwa 
mwezi hadi sasa wanaku-
sanya wastani wa Sh. Bil. 
11.2 kwa mwezi.

“Kwa mwaka wa fedha 
uliokwisha DAWASA iliku-
sanya Sh. Bil. 135 sawa na 
asilimia 95 ya lengo,” alise-
ma Mhandisi Luhemeja.

Mhandisi Luhemeja 
anabainisha kuwa kwa 
upande wa huduma kwa 
wateja imefanikiwa kubore-
sha namna ya ulipaji wa 
Ankara. “Wateja wetu wan-
alipia kupitia mtandao, hiyo 
imewarahisishia wananchi 

kulipia huduma,” alisema 
na kuongeza kuwa wateja 
pia wamekuwa wakikum-
bushwa mara kwa mara 
njia za malipo ili kuweza 
kulipa kwa wakati huduma 
muhimu ya Maji.

Akishukuru wateja wote 
kwa uaminifu waliouonye-
sha kwa Mamlaka katika 
kipindi cha mwaka mmoja 
Afisa Mtendaji Mkuu ali-
ahidi kuboresha utendaji 
wa Mamlaka kwa kutu-
mia teknolojia ya kisasa ili 
huduma iendelee kupungu-
za gharama za uendeshaji. 
“Nichukue fursa hii kusema 
katika kipindi ambacho seri-
kali ya awamu ya tano inain-
gia madarakani DAWASA 
haijapandisha bili ya maji 
pia niseme DAWASA haina 
mpango wa kupandisha bili 
za maji katika kipindi chote 
cha uongozi wa serikali ya 
awamu ya tano,” anasema 
Mhandisi Luhemeja.

Mhandisi Luhemeja anas-
ema DAWASA inaendelea 
na mpango wake wa kuun-
ganisha wateja kwa mkopo 
ambapo wengi sasa wanaji-
tokeza.

“Nitumie fursa hii kuwa-
julisha wananchi kwamba 
maunganisho ya huduma 
za maji ya DAWASA ni kwa 

mkopo kwa yeyote anaye-
hitaji kuunganishiwa hudu-
ma,” alisema na kuwataka 
wananchi kutoa ripoti kwa 
vyombo vya dola kwa yeyote 
atakayekuwa anatoza fedha 
kwa ajili ya maunganisho.  

Katika kuendeleza azma 
yake ya kuboresha hudu-
ma, DAWASA inaendelea 
kutekeleza Jumla ya miradi 
23 ya Majisafi katika Jiji la 
Dar es Salaam na baadhi ya 
miji ya Mkoa wa Pwani. Mira-
di hiyo ni pamoja na Mradi 

wa Maji Kibamba- Kisarawe, 
Jet- Buza, Kisarawe- Pugu, 
Mradi wa Maji Maneroman-
go, Mradi wa Maji Mkuran-
ga, Mradi wa Maji Gezau-
lole, Tungutung, Kiharaka, 
Mpiji, Stakishari, Majumba 
sita, Vingunguti, Kipawa, 
Sanzale, Ukuni, Ujenzi wa 
tanki la kuhifadhia Maji mji 
wa Bagamoyo, Mradi wa 
Maji Nyakasangwe, Mradi 
wa Maji Nia njema na Mradi 
wa ulzaji wa bomba kubwa 
la Majisafi kutoka Mlandizi 
hadi Maneromango.

Kwa mujibu wa Mhandisi 
Luhemeja, miradi min-
gine mipya 10 inatarajiwa 
kutekelezwa na lengo ni 
kwenda kujibu kero za waka-
zi hao wa Dar es Salaam na 
Mkoa wa Pwani.

Utekelezaji wa Miradi 
hii ni ishara na dhamira ya 
dhati ya Serikali ya Awamu 
ya Tano chini ya Rais wa 
Jamhuri wa Muungano wa 
Tanzania, Dk John Magu-
fuli kuwaondolea wananchi 
changamoto ya upatikanaji 
wa huduma ya Majisafi jijini 
Dar es Salaam na mkoani 
Pwani.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji Prof. Kitila Mkumbo akikagua ujenzi wa tenki la maji lenye ujazo wa lita milioni 6 litakalohudumia 
Wilaya ya Kisarawe pamoja na maeneo Pugu, Chanika, Majohe na Gongo la Mboto.

Mwaka mmoja wa 
mafanikio DAWASA

Mwenyekiti wa Bodi ya DAWASA Jenerali Mstaafu Davis Mwamunyange akisikiliza maelezo kutoka kwa baadhi ya wajumbe wa bodi 
hiyo, walipotembelea mradi wa Maji katika Mji wa Mkuranga unaosimamiwa na DAWASA na kuona shughuli za ulazaji wa mabomba 
na ujenzi wa tanki la Maji lenye ujazo wa lita Milioni 1.5.  

Waziri wa Maji Mhe. Prof Makame Mbarawa akisoma mita ya maji katika kiwanda cha saruji Twiga 
kilichopo eneo la Wazo jijini Dar es Salaam. 19



JARIDA TANDO
MaJi Tanzania

JUL- OKT, 2019

20



JARIDA TANDO
MaJi Tanzania

JUL- OKT, 2019

KITENGO CHA MAWASILIANO, WIZARA YA MAJI

KM MAJI PROF. KITILA MKUMBO ANASEMAJE?
JULAI- OKTOBA, 2019


